
1 
 

YALIYOMO 
 

Yaliyomo……………………………………………………………………………………………………………………..……1 
Dibaji………………………………………………………………………………………………………………………………..2 
Dira na Dhima ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe……………………………………………………………3 
Vifupisho vya Maneno…………………………………………………………………………………………………….....4 
Ramani ya Wilaya ya Mbogwe……………………………………………………………………………………………..5 
Tamko la Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya………………………………………………………….6 
1.0 Utangulizi……………………………………………………………………………....................................8 

1.1 Shughuli za Kiuchumi na Pato la Wilaya ya Mbogwe…………………………………………8 
2.0 Utekelezaji wa Ahadi za Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.............................9 

2.1 Ahadi: Kujenga Barabara ya Lami katika Mji wa Masumbwe (Km 3)…………………..9 
2.1.1 Utekelezaji wa Ahadi........................................................................9 

3.0 Vipaumbele vya Wilaya ya Mbogwe…………………………………………………………………………..9 
3.1 Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe……………………………………………………..9 

3.1.1 Huduma za Kijamii…………………..…………………………………………………..9 
3.1.1.1 Utumishi na Utawala Bora …….……………………………………………9 

3.1.1.1.1 Idadi ya Watumishi……………………………………………….9 
3.1.1.1.2 Ujenzi wa ofisi na nyumba za watumishi……………….10 
3.1.1.1.3  Vitendea kazi (Huduma ya magari)………………………11 

3.1.1.2 Elimu………………………………………………………………………………12 
3.1.1.2.1 Elimu Msingi…………………………………………………….12 

3.1.1.2.1.1 Ongezeko la wanafunzi…………….......13 
3.1.1.2.1.2 Elimu Bure……………………………………13 
3.1.1.2.1.3 Hali ya Miundombinu…………….……….13 

3.1.1.2.2 Elimu Sekondari……………………………………………….17 
3.1.1.2.2.1 Ongezeko la wanafunzi…………………….17 
3.1.1.2.2.2 Elimu Bure………………………………………18 
3.1.1.2.2.3 Hali ya Miundombinu……….………………18 
3.1.1.2.2.4 Ujenzi wa Kidato cha 5 na 6 …………….22 

3.1.1.3 Afya na Ustawi wa Jamii……………………………………………………24 
3.1.1.3.1 Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya…………………………….24 
3.1.1.3.2 Ujenzi wa vituo vya afya na zahanati………………….25 
3.1.1.3.3 Mafanikio ya jumla sekta ya afya……………………….27 
3.1.1.3.4 Dawa, Vifaa tiba na Vitendanishi……………………….28 

3.1.1.4 Ujenzi wa stendi ya mabasi……………………………………………….28 
3.1.2 Huduma za Kiuchumi………………………………………………………………....29 

3.1.2.1 Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika………………………....................30 
3.1.2.2 Mifugo na Uvuvi……………………………………………………………….32 
3.1.2.3 Ardhi na Maliasili ……………………………………………………………..33 

3.1.3 Uwezeshaji wananchi kiuchumi………………………….…………………………35 
3.1.3.1 Maendeleo ya Jamii………………………………………………………….35 
3.1.3.2 Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF)………………………………36 
3.1.3.3 Mwenendo wa Makusanyo ya fedha…………….…………………….38 

3.2 Idara na Taasisi zingine za Serikali ………………………………………………………………40 
3.2.1 TANESCO………………………………………………………………………..…………………40 
3.2.2 TARURA…………………………………………………………………………………………….43 
3.2.3 TFS…………………………………………………………………………………………………..49 
3.2.4 RUWASA……………………………………………………………………………………………50 

4.0 Fursa za Uwekezaji Wilaya ya Mbogwe…………………………………………………………………….55 
 



2 
 

DIBAJI 
 

Kwa niaba ya wananchi wa Wilaya ya Mbogwe napenda kutumia  

nafasi hii kukishukuru na kukipongeza Chama Cha Mapinduzi 

(CCM) kwa kuandaa vizuri ilani yake ya Uchaguzi ya mwaka 

2015 na kuisimamia Serikali kutekeleza Ahadi zilizomo katika 

ilani hii; Aidha, kipekee nimshukuru sana Mwenyekiti wa 

Chama Cha Mapinduzi Taifa Dkt.  John Pombe Joseph 

Magufuli Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika 

juhudi zake za kuleta maendeleo katika Taifa letu hususani 

ukusanyaji wa mapato, kukemea ufisadi na matumizi 

mabaya ya fedha za umma. Wananchi wana imani na 

matumaini makubwa na uongozi wake, na wanamtakia kila 

la kheri katika shughuli za kuliongoza Taifa. Aidha, ahadi za 

Mhe. Rais zimekuwa zikitekelezwa mwaka hadi mwaka kwa 

asilimia 100 jambo ambalo linawapa matumaini na kuleta 

imani kwa wananchi wa Wilaya ya Mbogwe kwa Chama chao 

Tawala. 
 

Wilaya ya Mbogwe iliyoko Kaskazini Magharibi mwa Tanzania ni moja kati ya 

Halmashauri sita (6) zinazounda Mkoa wa Geita, ambayo ilianzishwa tarehe 9/05/2012 

kutoka Wilaya mama ya Bukombe katika Mkoa wa Geita na kutangazwa katika Gazeti la 

Serikali na kupewa Tangazo la Serikali GN (Governmet Notes) 286. Lengo la serikali 

kuanzisha Wilaya hii ni kuchochea maendeleo na kusogeza huduma za utawala karibu na 

wananchi. 
 

Tumepakana na Wilaya za Geita na Chato upande wa Kaskazini Magharibi, upande wa 

Kaskazini Mashariki inapakana na Wilaya ya Nyang’hwale, upande wa Mashariki 

inapakana na Wilaya ya Kahama Mkoa wa Shinyanga na upande wa Magharibi 

inapakana na Wilaya ya Bukombe, upande wa kusini inapakana na pori la Hifadhi la 

Kigosi Muyobosi. Kwasasa ofisi za Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe na ofisi ya Mkuu 

wa Wilaya ziko katika Mji wa Masumbwe barabara kuu itokayo Kahama kwenda nchi za 

Burundi, Uganda, DRC na Rwanda. 
 

Taarifa hii inaelezea mafanikio ya Ilani ya CCM yaliyopatikana kwa kipindi cha mwaka 

2015 – 2020 Chini ya Dkt.  John Pombe Joseph Magufuli Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, imezingatia maeneo mbalimbali kama yalivyoainishwa katika Ilani ya 

Uchaguzi kwa kufuata Ibara. Aidha, Pamoja na Changamoto mbalimbali zilizojitokea 

Wilaya imeendelea kusimamia na kutekeleza shughuli majukumu yake kama 

yalivyoainishwa katika Ilani ya CCM kwa kipindi cha mwaka 2015-2020. 
 

Martha J. Mkupasi 

MKUU WA WILAYA 

MBOGWE 

 
Martha J. Mkupasi 

MKUU WA WILAYA 
MBOGWE 
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DIRA NA DHIMA YA HALMASHAURI YA WILAYA YA MBOGWE 

 

DIRA YA HALMASHAURI 

“KUWA HALMASHAURI BORA KWA KUBORESHA HUDUMA ZA 

KIJAMII NA KIUCHUMI” 

 

DHIMA YA HALMASHAURI 

“KUHAKIKISHA WANANCHI WOTE WANAPATA HUDUMA BORA 

ZA KIJAMII NA KIUCHUMI KWA KUTUMIA FURSA NA 

RASILIMALI ZILIZOPO KWA KUZINGATIA USAWA, JINSIA NA 

UTAWALA WA SHERIA”. 

 

 

MAENEO MAKUU YENYE MATOKEO (KEY RESULTS AREAS) 

1. KUIMARISHA UCHUMI ENDELEVU 

2. HUDUMA BORA ZA KIUCHUMI NA KIJAMII 

3. USHIRIKI WA JAMII KATIKA KUBAINISHA NA KUTEKELEZA VIPAUMBELE VYA 

MAENDELEO KATIKA WILAYA 

4. UFANISI WA MATUMIZI YA RASILIMALI ZA UMMA 

5. UTEKELEZAJI WA UTAWALA BORA 

6. KUIMARISHA ULINZI NA USALAMA 

7. KUIMARISHA USAFI NA MAZINGIRA 

8. USIMAMIZI WA FEDHA NA UWAJIBIKAJI 

9. KUENDELEZA RASILIMALI WATU 

 

 

VICENT B. BUSIGA 

MWENYEKITI WA HALMASHAURI 

MBOGWE 

 

 
MHE. VICENT B. BUSIGA 

MWENYEKITI WA 
HALMASHAURI 

MBOGWE 
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VIFUPISHO VYA MANENO 

TARURA – Tanzania Rural and Urban Roads Agency 

AGPAHI - Ariel Glaser Pediatric AIDS Healthcare Initiative 

CAG - Controller and Auditor General 

CDCF - Constituencies Development Catalyst Fund 

CSSC- Christian Social Services Commission 

DADPs  - District Agricultural Development Plans 

EGPAF - Elizabeth Glaser Pediatric AIDS Healthcare Foundation 

GPG - General Purpose Grants 

HSBF - Health Sector Basket Fund 

LAAC  - Local Authorities Accounts Committee 

LGCDG - Local Government Capital Development Grants 

MMAM  - Mpango wa Maendeleo wa Afya ya Msingi 

NHIF - National Health Insurance Fund 

NMSF  - National Multi-Sectoral Strategic Framework 

RWSSP - Rural Water Supply and Sanitation Project 

TACAIDS - Tanzania Commission for AIDS 

TASAF -Tanzania Social Action Fund 

TZS -Tanzania Shillings 

WYDF - Women and Youth Development Fund 

GGM – Geita Gold Mines 

CSR – Community Social Responsibility 

TEA – Tanzania Education Authority 

EP4R – Education Performance For Results 
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TAMKO LA MKURUGENZI MTENDAJI WA HALMASHAURI 

 

Elias M. Kayandabila 
Mkurugenzi Mtendaji (W) 

MBOGWE 

 
Nitumie fursa hii kuishukuru Serikali, Sekretarieti ya Mkoa wa Geita, viongozi wa Chama 

Cha Mapinduzi Wilaya ya Mbogwe, Mhe. Mkuu wa Wilaya ya Mbogwe, Mbunge wa Jimbo 

la Mbogwe, Madiwani na Wakuu wa Idara na Vitengo kwa mshikamano na kupata 

mafanikio haya.  
 

Katika Kipindi cha Mwaka 2015-2020 Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe imefanikiwa 

kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo hususan, sekta za Elimu, Utawala, Maji, 

Barabara na Afya ambapo takribani kiasi cha fedha shilingi bilioni 26.3 zimepokelewa na 

kutumika katika jitihada za serikali za kuwahudumia wananchi wa Wilaya ya Mbogwe.  
 

Katika kipindi tajwa vyanzo vipya vya mapato vimeanzishwa ili kuiwezesha Halmashauri 

kujitegemea. Tumeanzisha mradi wa stendi ya mabasi eneo la Mzambarauni ambao uko 

hatua ya ukamilishaji, Soko la Dhahabu, Halmashauri imeunda kikosi kazi cha ukusanyaji 

wa mapato ambacho kimeweza kufanikiwa kukusanya mapato kwa ufanisi. Aidha, katika 

mwaka wa fedha 2019/2020 hadi kufikia Mei, 2020 Halmashauri imefanikiwa kukusanya 

jumla ya Tshs. 919,029,762.2 sawa na asilimia 101 ya lengo la mwaka haya ni mafanikio 

makubwa sana ukilinganisha na miaka iliyopita. 
 

Halmashauri ya Wilaya pamoja na changamoto ambazo imekumbana nazo katika 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo kama vile ukame na upungufu wa watumishi bado 

imeweza kutekeleza miradi yake kwa ufanisi na kuongeza ukusanyaji wa mapato ya 

ndani. Kwa Mujibu wa taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 

Halmashauri yetu imeendelea kupata Hati safi za ukaguzi kwa miaka miwili mfululizo 

kuanzia mwaka 2017/2018 hadi 2018/2019.  
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Aidha, mwanzoni mwa mwezi Juni, 2020 Halmashauri imepokea kiasi cha shilingi Milioni 

500 fedha za ujenzi wa hospitali ya Wilaya ambapo ujenzi wake uko hatua ya kujenga 

msingi; tumefanya ukarabati wa vituo viwili vya afya Iboya na Masumbwe kwa shilingi 

Milioni 800 kwa kujenga wodi mbili, chumba cha kuhifadhia maiti, nyumba ya mtumishi 

na maabara katika vituo hivyo; tumejenga miundombinu ya elimu msingi na sekondari 

kwa kujenga vyumba vya madarasa, nyumba za walimu, mabweni na vyoo vya walimu 

na wanafunzi; tumefanikiwa kuendelea kujenga jengo la Utawala ofisi za Halmashauri ya 

Wilaya kwa awamu ya kwanza (Phase one) ambapo utekelezaji wake uko hatua ya 

ukamilishaji. 
 

Kutokana na miradi mingi kutumia vikundi (Force account) kumesababisha kuokoa 

gharama nyingi kwenye miradi ya ujenzi, Mafanikio haya yametokana na ushirikiano 

mkubwa kuanzia kwa Mhe. Mkuu wa Wilaya na Kamati yake ya Ulinzi na Usalama, 

Madiwani, Wakuu wa idara na Vitengo, watumishi wa makao makuu hadi ngazi za vijiji, 

Maafisa Tarafa pamoja na viongozi wote waliopo katika ngazi ya vijiji na vitongoji. 

 

 

Elias M. Kayandabila 

Mkurugenzi Mtendaji (W) 

MBOGWE 
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1.0 UTANGULIZI 

Wilaya imegawanywa katika tarafa 3 ambazo ni Masumbwe, Ilolangulu na Mbogwe. 

Aidha, Wilaya ina kata 17, vijiji 87 na vitongoji 335. Inakadiriwa kuwa na ukubwa wa 

kilomita za mraba 3,677 sawa na hekta 367,418 ambapo hekta 2,143.69 sawa na 

asilimia 58.3 hutumika kwa shughuli za makazi, kilimo na ufugaji na hekta 1,533.31 

sawa na asilimia 41.7 ni eneo la hifadhi. Shughuli kuu za kiuchumi ni kilimo, ufugaji wa 

mifugo, ufugaji wa nyuki, uchimbaji mdogo mdogo wa madini, ajira rasmi na zisizo rasmi 

na sekta binafsi. 

 

Kwa Mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012, Wilaya ya Mbogwe ilikuwa na 

jumla ya watu 193,922, wanawake wakiwa ni 98,839 na wanaume 95,083. Kiwango cha 

ongezeko la watu ni 6.4%. Hivi sasa Wilaya inakadiriwa kuwa na watu 258,460, 

wanawake wakiwa ni 131,293 na wanaume 127,167.  Ongezeko linachangiwa na 

kuzaana (55%) na uhamiaji kutokana na uchimbaji mdogo mdogo wa madini (45%). 

Wastani wa ukubwa wa kaya ni asilimia 6.4. 

 

Wilaya inakadiriwa kuwa na watu 97,888 wenye uwezo wa kufanya kazi (nguvu kazi), 

sawa na silimia 50 ya idadi ya watu wote kwa sasa. Hali ya Hewa ya Wilaya ni ya ki-

tropiki, wastani wa joto ni 220 C na wastani wa mvua kwa mwaka ni kati ya 900mm – 

1200mm. 

 

1.1 SHUGHULI ZA KIUCHUMI NA PATO LA WILAYA 

Wakazi wa Wilaya ya Mbogwe wanajishughulisha na shughuli mbalimbali za kilimo 

kinachochangia takribani asilimia  75 ya pato la Wilaya, wakati shughuli zingine za 

kiuchumi zinachangia asilimia 25. Pato la wananchi ni la chini kifedha. Asilimia Sabini na 

Tisa (79) ya wakazi wanaishi chini ya dola 1 kwa siku. 
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2.0 UTEKELEZAJI WA AHADI ZA RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA ALIZOZITOA MWAKA 2015 KATIKA WILAYA YA MBOGWE 

 

Akiwa Mgombea Urais kwa Tiketi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mhe. Dkt.  John 

Pombe Joseph Magufuli Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alitoa ahadi wakati 

wa Kampeni za Uchaguzi Mkuu katika Wilaya ya Mbogwe mwaka 2015, jitihada za 

kutekeleza ahadi hii ni kama ifuatavyo: 

 

2.1 Ahadi: Kujenga Barabara ya Lami katika Mji wa Masumbwe (Km 3) 

 

2.1.1 Utekelezaji wa Ahadi: Ujenzi wa Km 1.2 uko hatua za ukamilishaji na unatarajia 

kukamilika tarehe 30 Julai, 2020. Ujenzi wa Km 1.8 unatarajia kuanza mwaka wa fedha 

2020/21 mwezi Julai, 2020 na unatarajia kukamilika mwezi Septemba, 2020.  

 

3.0 VIPAUMBELE VYA WILAYA YA MBOGWE 

Wilaya ya Mbogwe ilipanga kutekeleza shughuli zitakazotekelezwa katika kipindi cha 

miaka 5 (2015-2020) kwa kuzingatia MKUKUTA na Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 

mwaka 2025. Wilaya imejiwekea vipaumbele kama ifuatavyo:- Kuboresha miundombinu 

ya Elimu, Afya, Kilimo, Mifugo, Maendeleo ya watumishi, huduma za afya, Mapambano 

dhidi ya UKIMWI, Barabara na Maji. Utekelezaji wa vipaumbele hivi umejikita katika 

Taasisi za Serikali kama vile Halmashauri, TANESCO, TARURA na RUWASA kama 

ifuatavyo: 
 

3.1 HALMASHAURI YA WILAYA YA MBOGWE 

Halmashauri imejiwekea vipaumbele vinavyozingatia huduma za jamii, huduma za 

kiuchumi na uwezeshaji wananchi kiuchumi kama ifuatavyo:- 
 

3.1.1 HUDUMA ZA KIJAMII 
 

3.1.1.1 UTUMISHI NA UTAWALA BORA 

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI ya mwaka 2015 Ibara ya 145, inasema Chama 

Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali kuendeleza Utawala Bora, Demokrasia na Uwajibikaji; 

Wilaya ya Mbogwe katika kutekeleza ibara hii imetekeleza kama ifuatavyo: 
 

3.1.1.1.1 IDADI YA WATUMISHI 

• Kwa kipindi cha mwaka 2015-2020 Halmashauri imepata mafanikio makubwa ya 

ongezeko la watumishi katika kada mbalimbali ambapo mwaka 2015 ilikuwa na 

watumishi 1,465 hadi kufikia mwaka 2020 ilikuwa na watumishi 1,671 kati ya 

watumishi 2,345 wanaohitajika, sawa na ongezeko la asilimia 12. Watumishi hawa 

wanatoa huduma katika idara kumi na mbili (12) ambazo ni Utawala, Mipango & 

Biashara, Fedha, Elimu, Ujenzi, Ardhi, Maliasili & Mazingira, Maendeleo ya Jamii, 

Kilimo, Mifugo & Ushirika, Maji, Afya pamoja na vitengo  vitano (5) ambavyo ni 

Sheria, Ukaguzi wa ndani, Uchaguzi, Nyuki na Tehama. 
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3.1.1.1.2 UJENZI WA OFISI ZA HALMASHAURI NA NYUMBA ZA 

WATUMISHI 

• Kupitia fedha Maalumu za Ujenzi wa Ofisi za Halmashauri na nyumba za 

watumishi, Wilaya imefanikiwa kujenga Ofisi za Halmashauri, ujenzi wake uko 

katika hatua za ukamilishaji na kujenga nyumba sita za watumishi awamu ya 

kwanza katika hatua ya maboma; Ambapo kwa kipindi cha Mwaka 2015-2020 

kiasi cha Shilingi.2,140,102,798 zimepokelewa na kutumika katika miradi hiyo.  

  
 

 

TTCL Wana funga Mkongo wa Tai fa  

 
 

Kampuni ya TTCL Wakifunga Mkongo wa Taifa ofisi za Halmashauri ya 

Wilaya 

 

 
Muonekano wa Ujenzi wa Ofisi za Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe 
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           Muonekano wa Ujenzi wa nyumba za watumishi 
 
 
 

 

3.1.1.1.3 VITENDEA KAZI (HUDUMA YA MAGARI)  

• Kwa kipindi cha Mwaka 2015-2020 Halmashauri ya Wilaya imepata mafanikio 

makubwa ya ongezeko la magari ya matumizi ya ofisi ambapo magari 

yameongezeka kutoka  magari 9 mwaka 2015 hadi magari 18 mwaka 2020 sawa 

na ongezeko la asilimia 50. 

 
Gari ya Mkurugenzi Mtendaji: Mkurugenzi akikabidhiwa gari Ofisi ya 

Rais – Ikulu 
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Baadhi ya magari ya ofisi ambayo hutumika kuhudumia wananchi 

 

 

 

 

3.1.1.2 ELIMU 
 

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI ya mwaka 2015 Ibara ya 52 (a) inaelekeza: 

Elimu ya kisasa na hasa yenye muelekeo wa sayansi na Teknolojia ina nafasi ya pekee 

katika kufanikisha ujenzi wa msingi wa uchumi wa kisasa wa Taifa linalojitegemea.  Kwa 

kutambua ukweli huu CCM inaipa kipaumbele sekta ya Elimu umuhimu wa kipekee ili 

kuiendeleza sekta hii.  “Katika kipindi cha miaka mitano (2015 - 2020) CCM ilihakikisha 

serikali inasimamia utekelezaji wa sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014”. Kufuatia 

mkakati huo Halmashauri ya Wilaya imepata mafanikio kama ifuatavyo: 
 

3.1.1.2.1 ELIMU MSINGI 

• Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe ina jumla ya shule 92, shule 86 za Serikali na 

shule 6 ni Binafsi. Shule za Msingi za Serikali zina jumla ya wanafunzi 75,443 

wakiwemo wavulana 37,404 na wasichana 38,039 kwa madarasa ya awali hadi 

darasa la VII.   
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3.1.1.2.1.1 ONGEZEKO LA WANAFUNZI SHULE ZA MSINGI 

• Idadi ya wanafunzi wa Elimu ya msingi imeongezeka kutoka 40,044 mwaka 2015 

hadi 75,443 mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 88.4. 
 

3.1.1.2.1.2 ELIMU BURE 

• Kwa kipindi cha mwaka 2015-2020 Halmashauri imefanikiwa kupokea na kutumia 

kiasi cha Shilingi. 2,091,656,786 kwa ajili ya elimu bure kwa shule za Msingi ili 

kuboresha huduma za elimu kwa wanafunzi wa Wilaya ya Mbogwe. 

 

3.1.1.2.1.3 HALI YA MIUNDOMBINU 

• Katika kipindi cha mwaka 2015-2020 Halmashauri ya Wilaya kwa kushirikiana na 

Serikali Kuu, Wadau na wananchi imefanikiwa kuongeza madarasa, matundu ya 

vyoo, nyumba za walimu na madawati. 
 

(i) Ujenzi wa vyumba vya Madarasa na Ofisi 

• Idadi ya madarasa ya Elimu ya Msingi yameongezeka kutoka 580 mwaka 2015 

hadi 674 mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 16.2. 
 

• Halmashauri imefanikiwa kupaua na kuezeka vyumba 42 vya madarasa ya shule 

za msingi kupitia ufadhili wa fedha za Community Social Responsibility (CSR) 

kutoka mgodi wa Geita Gold Mines (GGM), Kujenga vyumba vya madarasa katika 

shule ya msingi Kasandalala (Ufadhili wa fedha za TEA), Ukamilishaji wa vyumba 

18 vya madarasa na ofisi 10 za walimu katika shule ya Muungano, Lubeho, 

Kisumo, Bugomba, Majengo, Iponya, Nhomolwa, Igalula, Mwagimagi, Kabanga na 

Songambele (Ufadhili wa fedha za Education Performance For Results - EP4R). 

Jumla ya Shilingi. 337,200,000 zilitumika kuwezesha shughuli hizo. 

 

  
 

Muonekano wa vyumba vya madarasa shule ya msingi Mwagimagi 
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Muonekano wa vyumba vya madarasa na vyoo shule ya msingi Kabanga 

 

 
Muonekano wa vyumba vya madarasa shule ya msingi Kasandalala 

 

  

 Muonekano wa shule ya elimu awali na msingi ya Ave Maria 

Shinyanga”A”  
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Muonekano wa miradi iliyofadhiliwa na Kampuni ya Mgodi wa 

dhahabu Geita (GGM) kupitia fedha za CSR – Kupaua Vyumba 

Vya Madarasa Shule Za Msingi 

 
SHULE YA MSINGI MUUNGANO 
 

 
SHULE YA MSINGI ILOLANGULU 
 

 
  SHULE YA MSINGI UHURU 
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JITIHADA ZA WANANCHI KUJENGA VYUMBA VYA MADARASA  
 

• Katika kuboresha miundombinu ya shule za msingi hususan ujenzi wa vyumba 

vya madarasa, Mkuu wa Wilaya ya Mbogwe kwa kushirikiana na ofisi ya 

Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe ameendelea 

kuhamasisha wananchi katika ujenzi wa vyumba vya madarasa ambapo hadi 

tarehe 30 Juni, 2020 vyumba 293 vilikuwa vimejengwa vikiwa katika hatua 

mbalimbali ya utekelezaji, kati ya idadi hiyo vyumba 88 vimekamilika, vyumba 24 

viko hatua ya ukamilishaji, vyumba 13 viko hatua ya upauaji, vyumba 91 viko 

hatua ya lenta, vyumba 38 viko hatua ya boma, vyumba 10 misingi bado 

kukamilika na vyumba 39 misingi yake imekamilika. 
 

• Mfano mzuri wananchi wa kijiji cha Shinyanga B wamejiwekea lengo la kujenga 

vyumba 22 vya madarasa katika shule ya msingi Kasandalala kwa nguvu zao 

ambapo hadi tarehe 30 Juni, 2020 vyumba 6 vya madarasa vilikuwa hatua ya 

boma, vyumba 8 vya madarasa viko hatua ya lenta na vyumba 8 vya madarasa 

viko hatua ya msingi. 
 

 

 
 

Muonekano wa ujenzi wa vyumba vya madarasa katika shule ya msingi 

Kasandalala 
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(ii) Ujenzi wa nyumba za walimu 

• Idadi ya nyumba za walimu wa shule za Msingi imeongezeka kutoka nyumba 287 

mwaka 2015 hadi nyumba 294 mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 4.5. 

Halmashauri imefanikiwa kukamilisha nyumba 5 za walimu katika shule ya 

Itimbya, Nhomolwa, Busabaga, Isenengeja na Songambele (Ufadhili wa fedha za 

EP4R). Jumla ya Shilingi. 93,000,000 zilitumika kuwezesha shughuli hizo. 
 

(iii) Ujenzi wa Matundu ya vyoo 

• Idadi ya matundu ya vyoo imeongezeka kutoka 287 mwaka 2015 hadi 709 mwaka 

2020 sawa na ongezeko la asilimia 147. 
 

(iv) Idadi ya Madawati 

• Idadi ya madawati ya Elimu msingi imeongezeka kutoka 9,683 mwaka 2015 hadi 

18,153 mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 87.5. 
 

(v) Idadi ya walimu 

• Idadi ya walimu wa Elimu ya msingi imeongezeka kutoka 866 mwaka 2015 hadi 

920 mwaka 2020, sawa na ongezeko la asilimia 6. 
 

(vi) Uandikishaji wa darasa la kwanza 

• Uandikishaji wa darasa la kwanza umeongezeka kutoka 8,797 mwaka 2015 hadi 

11,129 mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 27. 
 

(vii) Uwiano wa kitabu na wanafunzi 

• Uwiano wa kitabu na wanafunzi umeongezeka kutoka 1:3 mwaka 2015 hadi 1:4 

mwaka 2020. 
 

3.1.1.2.2 ELIMU SEKONDARI 

• Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe ina jumla ya shule 16 za Sekondari za Serikali 

za kawaida (O’level) zenye usajili rasmi. 
 

3.1.1.2.2.1 ONGEZEKO LA WANAFUNZI SHULE ZA SEKONDARI 

• Idadi ya wanafunzi wanaojiunga na kidato cha kwanza imeongezeka kutoka 1,770 

mwaka 2015 hadi 3,011 mwaka 2020 sawa na asilimia 70. 
 

• Idadi ya wanafunzi waliofaulu kidato cha pili imeongezeka kutoka 821 mwaka 

2015 hadi  1,005  mwaka  2020 sawa na asilimia 22. 
 

• Idadi ya wanafunzi waliofaulu kidato cha nne imeongezeka kutoka 344 mwaka 

2015 hadi 2,019 sawa na asilimia 486. 
 

• Idadi ya wanafunzi wanaojiunga na elimu ya kidato cha 5 imeongezeka kutoka 

kutoka 157 mwaka 2015 hadi 233 sawa na asilimia. 
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3.1.1.2.2.2 ELIMU BURE 

• Kwa kipindi cha mwaka 2015-2020 Halmashauri imefanikiwa kupokea na kutumia 

kiasi cha Shilingi. 1,413,222,332 kwa ajili ya elimu bure kwa shule za 

Sekondari ili kuboresha huduma za elimu kwa wanafunzi wa Wilaya ya Mbogwe. 
 

3.1.1.2.2.3 HALI YA MIUNDOMBINU 
 

(i) Idadi ya shule za sekondari 

• Idadi ya shule za sekondari imeongezeka kutoka 13 mwaka 2015 hadi 16 mwaka 

2020 sawa na ongezeko la asilimia 23. 
 

(ii) Ujenzi wa vyumba vya Madarasa 

• Idadi ya vyumba vya madarasa ya Elimu ya Sekondari imeongezeka kutoka 103 

mwaka 2015 hadi 160 mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 55. 
 

• Kupitia fedha za Benki ya Dunia (World Bank) Wilaya imefanikiwa Kujenga 

vyumba vinne vya madarasa, vyoo vya wanafunzi na walimu na nyumba ya 

walimu (Six in One) shule ya sekondari Iponya ambapo Jumla ya Shilingi. 

288,567,265 zilitumika kuwezesha shughuli hizo.  
 

• Kupitia fedha za EP4R, Fedha za ukamilishaji wa Maboma na Mamlaka ya Elimu 

Tanzania (TEA), Halmashauri imefanikiwa kukamilisha ujenzi wa vyumba vya 

madarasa na katika shule ya Lulembela, Ikobe, Ikunguigazi, Ilolangulu, Iponya, 

Isangijo, Masumbwe, Nhomolwa, Nyakasaluma, Isebya, Ngemo, Nanda na 

Mbogwe ambapo Jumla ya Shilingi. 752,811,492 zilitumika kuwezesha shughuli 

hizo. 

 
 

 
           Muonekano wa vyumba vya madarasa shule ya sekondari Nanda  
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Muonekano wa vyumba vya madarasa shule ya sekondari Masumbwe 

 
JITIHADA ZA WANANCHI KUJENGA VYUMBA VYA MADARASA  

 

• Katika kuboresha miundombinu ya shule za sekondari hususan ujenzi wa vyumba 

vya madarasa, Mkuu wa Wilaya ya Mbogwe kwa kushirikiana na ofisi ya 

Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe ameendelea 

kuhamasisha wananchi katika ujenzi wa vyumba vya madarasa mfano mzuri  

wananchi wa kata ya Masumbwe walijiwekea lengo la kujenga vyumba 10 vya  

madarasa, mabweni mawili na bwalo moja katika shule ya sekondari 

Nyakasaluma hadi tarehe 30 Juni, 2020 ujenzi wa misingi umekamilika na 

ufyatuaji wa tofali za Mfungamano unaendelea na uchimbaji wa Mashimo ya 

bwalo ya nguzo unaendelea.  
 

• Katika kuboresha miundombinu ya shule za sekondari wananchi wa kata ya 

Lugunga wameamua kujenga shule mpya ya sekondari inayojengwa katika kijiji 

cha Kakumbi lengo wawe na shule 2, ambapo wamejiwekea malengo ya kujenga 

vyumba 2 vya madarasa, vyumba 2 vya maabara, nyumba 1 ya mwalimu na 

jengo la utawala; Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2020 utekelezaji wake ulikuwa 

kama ifuatavyo:- Jengo la utawala liko hatua ya boma, vyumba vya madarasa na 

maabara maboma yake yamekamilika yanasubiri upauaji na nyumba ya mwalimu 

iko hatua ya maandalizi ya kurekebisha msingi. 
 

• Wananchi wa kata ya Bunigonzi wameamua kujenga shule tarajali ya sekondari 

katika kata yao kwakuwa kata yao haina shule ya sekondari,  wamejiwekea 

malengo ya kujenga vyumba 5 vya madarasa, ofisi 1 na nyumba ya mwalimu 1; 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2020 utekelezaji wake ulikuwa kama ifuatavyo: - 

vyumba 3 vya madarasa vimekamilika mpaka hatua ya renta, Ofisi 1 na vyumba 

vitatu vya madarasa na nyumba ya mwalimu uko hatua ya boma/usawa wa 

madirisha, ufyatuaji wa matofali kwa ajili ya kazi ya ukamilishaji wa maboma 

umekamilika. 
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• Wananchi wa kata ya Bukandwe wamejiwekea malengo ya kujenga vyumba 4 vya 

madarasa katika shule ya sekondari Kanegere kwa nguvu zao ambapo hadi kufikia 

tarehe 30 Juni, 2020 ujenzi wa maboma 4 yalikuwa yamekamilika. 
 

• Wananchi wa kata ya Ikunguigazi wamejiwekea malengo ya kujenga vyumba 2 
vya madarasa, hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2020 ujenzi wa maboma 2 yalikuwa 
yamekamilika. Wananchi wa kata ya Nhomolwa wamejiwekea malengo ya 
kujenga chumba 1 cha darasa, hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2020 jengo lilikuwa 
hatua ya upauaji. 

 

Wananchi wa kata ya Masumbwe wakishiriki kuchimba misingi ujenzi wa 
vyumba vya madarasa katika shule ya sekondari Nyakasaluma 
 
 

(iii) Ujenzi wa nyumba za walimu 
• Idadi ya nyumba za walimu wa shule za Sekondari imeongezeka kutoka nyumba 

39 mwaka 2015 hadi nyumba 59 mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 51. 
 

• Kupitia fedha za Tanzania Education Authority (TEA), Halmashauri imefanikiwa 
kujenga nyumba ya walimu (Six in One) katika shule ya sekondari Nyasato. 
 

 

Muonekano wa nyumba ya walimu (Six in One) shule ya sekondari Nyasato 
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Muonekano wa nyumba ya walimu (Six in One) shule ya sekondari Iponya 
 
 

(iv) Ujenzi wa Matundu ya vyoo 

• Idadi ya matundu ya vyoo imeongezeka kutoka 124 mwaka 2015 hadi 178 mwaka 

2020 sawa na ongezeko la asilimia 100. 
 

(v) Idadi ya vyumba vya Maabara 

• Idadi ya vyumba vya Maabara imeongezeka kutoka 37 mwaka 2015 hadi 48 

mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 29. 
 

(vi) Idadi ya viti na meza 

• Idadi ya viti na meza imeongezeka kutoka 6,596 mwaka 2015 hadi 6,749 mwaka 

2020 sawa na ongezeko la asilimia 2. 
 

 
Mapokezi ya Viti na Meza kwa shule za sekondari kutoka Kampuni ya 

Uchimbaji wa Dhahabu Geita (GGM)  
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Mapokezi ya Viti na Meza Kwa shule za sekondari kutoka Benki ya CRDB 

 
 
 

3.1.1.2.2.4 UJENZI WA KIDATO CHA TANO NA SITA 

Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe kwa sasa haina shule ya kidato cha tano na sita, hata 

hivyo katika kuboresha sekta ya elimu inatekeleza ujenzi wa miundombinu ya elimu ya 

kidato cha tano na sita katika shule ya sekondari ya Mbogwe, Lulembela na 

Nyakasaluma kwa kujenga mabweni, vyumba vya madarasa, vyoo na mabwalo ya 

chakula kwa wanafunzi. Ujenzi wa miundombinu katika shule ya sekondari Mbogwe na 

Lulembela uko katika hatua za ukamilishaji na ujenzi katika shule ya sekondari 

Nyakasaluma uko hatua za awali. 
 

• Idadi ya Mabweni (Hosteli) imeongezeka kutoka 5 mwaka 2015 hadi 11 mwaka 

2020 sawa na ongezeko la asilimia 120. 
 

• Kupitia fedha za Maombi Maalumu, Halmashauri imefanikiwa Kukamilisha ujenzi 

wa mabweni 3 na Bwalo 1 shule ya sekondari Mbogwe mbapo Jumla ya Shilingi. 

300,000,000 zilitumika kuwezesha shughuli hizo. Pia kupitia Fedha za EP4R 

Halmashauri imefanikiwa kujenga mabweni 2 katika shule ya sekondari Lulembela 

na mabweni 2 katika shule ya sekondari Mbogwe ambapo Jumla ya Shilingi. 

300,000,000 zilitumika kuwezesha shughuli hizo. 
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Muonekano wa baadhi ya mabweni shule ya sekondari Mbogwe  

 

 

Muonekano wa vyumba vya madarasa na ofisi shule ya sekondari Lulembela 

na Mbogwe 
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3.1.1.3  AFYA NA USTAWI WA JAMII 
 

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI ya mwaka 2015 Ibara ya 50 inasema, Kwa 

kuzingatia dhamira ya kuwa na wananchi wenye afya bora watakaoweza kushiriki katika 

shughuli mbalimbali za kiuchumi na kutoa huduma katika miaka mitano ijayo, Chama 

Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali kuendelea kuhakikisha kwamba wananchi wanapata 

huduma bora za afya; Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe katika kutekeleza ibara hii 

imetekeleza kama ifuatavyo: 

 

3.1.1.3.1   UJENZI WA HOSPITALI YA WILAYA 

Mwanzoni mwa mwezi Juni, 2020 Halmashauri imepokea fedha za ujenzi wa hospitali ya 

Wilaya kiasi cha shilingi. 500,000,000 ambapo ujenzi wake uko hatua ya kujenga msingi 

kama ambavyo jitihada za ujenzi huo zinavyoonekana kwenye picha hapo chini: 

Maandalizi ya kujenga OPD na Maabara Hospitali ya Wilaya ya Mbogwe 

 
 

Mapokezi ya mbao PC 1400 (2*2) toka Kampuni ya Uchimbaji wa dhahabu 
Geita (GGM) kwa ajili ya ujenzi wa Hospitali ya Wilaya ya Mbogwe 
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3.1.1.3.2 UJENZI WA VITUO VYA AFYA NA ZAHANATI 
 

• Vituo vya Afya  vilivyopo ni 2, Idadi ya zahanati zimeongezeka kutoka 13 mwaka 

2015 hadi 16 mwaka 2020; sawa na ongezeko la asilimia 23.  

 

• Kupitia fedha za Uboreshaji wa vituo vya Afya, LGCDG na MMAM, Halmashauri 

imefanikiwa Kujenga wodi mbili, chumba cha kuhifadhia maiti, nyumba ya 

mganga na maabara katika vituo vya Iboya na Masumbwe na ujenzi umekamilika; 

Ujenzi hadi hatua ya ukamilishaji katika vituo vya afya vya Nhomolwa na 

Ikunguigazi, pia ujenzi wa zahanati katika vijiji vya Mpakali, Budoda na Mlange 

viko hatua ya ukamilishaji; Ambapo Jumla ya Shilingi. 1,035,268,606 zilitumika 

kuwezesha shughuli za ujenzi wa vituo vya afya na zahanati. 

 

• Kupitia Michango ya nguvu za wananchi, Wilaya imefanikiwa kuanza ujenzi wa 

zahanati 69 zikiwa katika hatua mbalimbali za upauaji, lenta, maboma, 

madirisha, ukamilishaji na Misingi. 

  

Muonekano wa ujenzi wa kituo cha afya Ikunguigazi 
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Muonekano wa Maabara kituo cha afya Iboya 

 

 

Muonekano wa nyumba ya kuhifadhi maiti kituo cha afya Iboya 

  

Muonekano wa majengo ya kituo cha afya Masumbwe 
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UJENZI WA KITUO CHA AFYA NHOMOLWA 

 

 
 
Meneja wa Kampuni ya GGM akikabidhi mkataba wa kutupatia vifaa vya 

thamani ya mil.100 kwa ajili ya kukamilisha zahanati 5 za Budoda, Shenda, 

Mpakali, Kagera na Kabanga.  

 

3.1.1.3.3 MAFANIKIO YA JUMLA SEKTA YA AFYA 
 

• Idadi ya magari ya kubebea wagonjwa imeongezeka kutoka 1 maka 2015 hadi 3 

mwaka 2020; sawa na ongazeko la asilimia 67. 
 

• Idadi ya nyumba za watumishi wa afya imeongezeka kutoka 22 mwaka 2015 hadi 

29 mwaka 2020; sawa na ongezeko la asilimia 32. Vilevile kuna nyumba 2 zilizo 

katika mbalimbali za ujenzi. 
 

• Idadi ya watumishi wa afya imeongezeka kutoka 160 mwaka 2015 hadi 182 

mwaka 2020; sawa na ongezeko la asilimia 14. 
 

• Idadi ya vifo vya akinamama wajawazito imepungua kutoka 5 mwaka 2015 hadi 1 

mwaka 2020; sawa na punguzo la 80 asilimia. 
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• Kasi ya maambukizi ya VVU/UKIMWI imeshuka kutoka wastani wa 3.8% mwaka 

2015 na kufikia 2.9% mwaka 2020. 
 

• Vituo vya kutolea huduma ya ushauri nasaha na kupima virusi vya UKIMWI 

imeongezeka kutoka vituo 12 mwaka 2015 hadi vituo 13 mwaka 2020. 
 

• Mashirika yasiyokuwa ya kiserikali (NGO’s) yanayosaidiana na Wilaya kupiga vita 

maambukizi mapya ya VVU yameongezeka na kufikia mwaka 2020 nayo ni 

Redcross, MDH, ICAP, SHIDEPHA na UMB. 
 

• Kupitia ufadhili wa Mradi wa Kampeni ya Kitaifa ya Usafi na Mazingira, 

Halmashauri imefanikiwa Kuwezesha shughuli za Usafi wa Mazingira katika kata 

zote 17 kwa kujenga na kukarabati vyoo mashuleni na katika vituo vya kutolea 

huduma za afya ambapo Jumla ya Shilingi.149,964,950 zilitumika kuwezesha 

shughuli hizo. 
 

• Kupitia fedha za AGPAHI, BASKET FUND, CSSC, LISHE (IMMA), RBF, GLOBAL 

FUNDS, MDH, NTD, CHANJO (REC), SWASH (SWRSSP) na TACAIDS, Halmashauri 

imefanikiwa kuwezesha uboreshaji wa huduma za afya kwa wananchi wa Wilaya 

ya Mbogwe ambapo Jumla ya Shilingi. 4,325,099,842 zilitumika kuwezesha 

shughuli hizo. 
 

3.1.1.3.4 DAWA, VIFAA TIBA NA VITENDANISHI       

• Kwa kipindi cha mwaka 2015-2020 Halmashauri imefanikiwa kupokea na kutumia 

kiasi cha Shilingi. 613,252,206 kwa ajili ya kununua dawa, vifaa tiba na 

vitendanishi ili kuboresha huduma za afya kwa wananchi wa Wilaya ya Mbogwe. 

Hali ya upatikanaji wa dawa mhimu imeongezeka kutoka asilimia 65 mwaka 2015 

hadi asilimia 79.3 

 

3.1.1.4 UJENZI WA STENDI YA MABASI 
 

• Kupitia fedha za mapato ya ndani, Halmashauri imefanikiwa kuanza ujenzi wa 

stendi ya mabasi Masumbwe - Mzambarauni ili kuongeza mapato ya ndani ya 

Halmashauri na utekelezaji wake uko katika hatua ya ukamilishaji wa majengo 

(Nyumba ya wasafiri, Nyumba ya Mlinzi, Ofisi, choo, matengenezo ya barabara na 

uwekaji wa kalvati) ambapo kiasi cha Shilingi. 41,000,000 zimetumika. 
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Muonekano wa ujenzi wa stendi ya mabasi katika Mji wa Masumbwe 
 

 
 

3.1.2 HUDUMA ZA KIUCHUMI 
 

Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe imeendelea kuishirikisha jamii katika shughuli za 

uzalishajimali hususani kupitia kilimo, uvuvi na ufugaji ili kuimarisha kipato cha kaya na 

cha mtu mmoja mmoja, kutoa ajira kwa wananchi wakiwemo akina mama na vijana. 
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3.1.2.1 KILIMO, UMWAGILIAJI NA USHIRIKA 

Wilaya inakadiriwa kuwa na eneo linalofaa kwa kilimo ambalo ni Hekta 198,997. 

Takribani asilimia 79% ya wakazi wa Wilaya ya Mbogwe wanajishughulisha na kilimo. 

Kwahiyo sekta ya kilimo ndiyo uti wa mgongo wa uchumi kwa wakazi wa Wilaya ya 

Mbogwe ambao wanajishughulisha na kilimo cha mazao mbalimbali yakiwemo mazao ya 

chakula na mazao ya biashara. 

 

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI ya mwaka 2015  Ibara ya 22 inaelekeza, Katika 

kipindi cha mwaka 2015 - 2020, Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali kutilia mkazo 

utekelezaji wa Awamu ya Pili ya Programu ya Kuendeleza Kilimo (Agricultural Sector 

Development Programme – ASDP II) pamoja na miradi ya Tekeleza kwa Matokeo 

Makubwa Sasa (BRN) ili kufikia malengo makuu ya kukifanya kilimo kuwa cha kisasa na 

cha kibiashara. Kufuatia maelekezo hayo Halmashauri ya Wilaya imepata mafanikio 

kama ifuatavyo: 

• Upatikanaji wa zana za kilimo (Matrekta makubwa) umeongezeka kutoka 

matrekta 12 maka 2015 hadi matrekta 21 mwaka 2020 sawa na ongezeko la 

asilimia 75. 

• Upatikanaji wa zana za kilimo (Matrekta madogo) umeongezeka kutoka matrekta 

26 mwaka 2015 hadi matrekta 32 mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 25. 

• Upatikanaji wa zana za kilimo (Majembe ya kukokotwa na wanyamakazi) 

imeongezeka kutoka majembe 4,313 mwaka 2015 hadi majembe 4,517 mwaka 

2020 sawa na ongezeko la asilimia 4.7. 

• Usambazaji wa mbolea umeongezeka kutoka tani 19,826 mwaka 2015 hadi tani 

22,684 mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 14.4. 

• Matumizi ya mbolea ya samadi na mboji yameongezeka kutoka tani 4,959 mwaka 

2015 hadi tani 5023 mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 3.3. 

• Matumizi ya mbolea za viwandani yameongezeka kutoka tani 14870 mwaka 2015 

hadi tani 15844 mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 6.9. 

• Usambazaji wa mbegu bora za mazao ya chakula umeongezeka kutoka tani 1983 

mwaka 2015 hadi tani 2561 mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 30.2. 

• Usambazaji wa mbegu za mazao ya biashara umeongezeka kutoka tani 400 

mwaka 2015 hadi tani 496 mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 28. 
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• Idadi ya wakulima waliopata mafunzo ya kanuni bora za kilimo imeongezeka 

kutoka 5,250 mwaka 2015 hadi 7,677 mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 

46.2 

• Idadi ya mashamba darasa imeongezeka kutoka 287 mwaka 2015 hadi 359 

mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 25. 

• Ongezeko la uzalishaji wa mazao ya kipaumbele ya chakula umeongezeka kutoka 

tani 244,400 mwaka 2015 hadi tani 329192 mwaka 2020 sawa na ongezeko la 

asilimia 34.7 

• Halmashauri imetumia kiasi cha shilingi. 2,800,000 kwa ajili ya kukamilisha 

ujenzi wa kitalu nyumba kilichopo kijiji cha Bulugala katika kata ya Nyasato. 

Muonekano wa Teknolojia ya Kitalu nyumba kuwakomboa vijana kiuchumi 
(Greenhouse) kijiji Cha Bulugala 

 

 
Usambazaji wa Matrekta kwa Mkopo kupitia Benki ya Kilimo 
 
 



32 
 

 

3.1.2.2 MIFUGO NA UVUVI 

 

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI ya mwaka 2015 Ibara ya 25 inaelekeza, Katika 

kipindi cha Ilani hii ya 2015-2020, Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali yake 

kuiendeleza Sekta ya Mifugo. Kufuatia maelekezo hayo Halmashauri ya Wilaya imepata 

mafanikio kama ifuatavyo: 
 

i. Idadi ya malambo ya kunyweshea mifugo imeongezeka kutoka 23 mwaka 2015 

hadi 41 mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 78. 
 

ii. Idadi ya wafugaji bora imeongezeka kutoka 40 mwaka 2015 hadi 65 mwaka 2020 

sawa na ongezeko la asilimia 62. 
 

iii. Idadi ya vikundi vya wafugaji bora imeongezeka kutoka vikundi 4 mwaka 2015 

hadi 6 mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 50. 
 

iv. Idadi ya wafugaji waliopata mafunzo ya ufugaji bora imeongezeka kutoka 420 

mwaka 2015 hadi 1,013 mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 141. 
 

v. Idadi ya ng’ombe wa kisasa imeongezeka kutoka 60 mwaka 2015 hadi 81 mwaka 

2020 sawa na ongezeko la asilimia 35. 
 

vi. Kupitia ufadhili wa Mradi wa Agricultural Sector Development Plans (ASDP) 

Halmashauri imenunua Mashine ya kutotolesha vifaranga, Majogoo 120 na 

Mitetea 80 kwa ajili ya kuboresha ufugaji wa kuku wa asili katika vijiji vya 

Ilangale, Nyakasaluma, Shinyanga B, Bulugala, Ilolangulu, Ibambula na Nambubi 

na mawe 3 ya kuchinjia katika Kata za Lulembela, Lugunga na Mbogwe 

yamejengwa, ambapo Jumla ya Shilingi. 11,662,980 zilitumika kukamilisha 

miradi hiyo.   
 

• Kwa kipindi cha mwaka 2015-2020 Halmashauri imetumia kiasi cha Shilingi. 

8,000,000 kwa ajili ya ununuzi wa chanjo za mifugo na kufanikiwa kuchanja 

ng’ombe 16,000. Halmashauri iligawa dawa za ruzuku za kuogeshea mifugo kiasi 

cha lita 73.5 katika kata za Nyasato, Mbogwe na Lugunga, ambapo idadi ya 

mifugo walioogeshwa ni ng’ombe 24,000, mbuzi 11,000 na kondoo 3,000. 

Halmashauri imetumia kiasi cha Shilingi. 12,500,000 kujenga ofisi na choo cha 

kisasa katika mnada wa mifugo uliopo katika kijiji cha Masumbwe. 
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3.1.2.3 ARDHI NA MALIASILI 

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI ya Mwaka 2015 Ibara ya 31 (b) inaeleza 

kutatua migogoro ya mipaka kati ya wananchi na maeneo ya jirani na hifadhi kwa 

kushirikisha wadau katika kuhakiki mipaka ya maeneo ya hifadhi kwa kuweka alama za 

kudumu; kuandaa mipango ya matumizi bora ya ardhi; na kuzingatia utawala wa Sheria 

katika kusimamia rasilimali za maliasili; Kufuatia mkakati huo Halmashauri ya Wilaya 

imepata mafanikio yafuatayo: 

 

• Idadi ya mashamba yaliyopimwa imeongezeka kutoka 120 mwaka 2015 hadi 316 

mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 163. 

 

• Idadi ya viwanja vya makazi vilivyopimwa imeongezeka kutoka 963 mwaka 2015 

hadi 2,149 sawa na ongezeko la asilimia 123. 

 

• Ukuzaji na upandaji miti umeongezeka kutoka miti 299,434 mwaka 2015 hadi miti 

1,519,991 sawa na ongezeko la asilimia 407. 

 

• Halmashauri imefanikiwa kununua Mashine au kifaa cha kupimia viwanja (Total 

Station) kupitia fedha za Mfuko wa Jimbo ambapo kiasi cha Shilingi. 

23,611,000 zilitumika na zoezi la upimaji wa viwanja linaendelea katika kata 17 

zilizopo katika Wilaya ya Mbogwe. 

 

• Halmashauri imefanikiwa kupima Viwanja 2,994 kwa ajili ya matumizi ya makazi, 

biashara na taasisi. 

 

• Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi ya vijiji Kumi na Saba (17) umeandaliwa na 

kukamilika. 

 

• Maeneo yenye ukubwa wa hekta 211.06 yametengwa katika vijiji vya Bukandwe 

(HA. 133.20), Lubeho (HA. 61.24), Mkombozi (HA. 2.20), Kibondo A (HA. 0.81) na 

Lugito (HA. 13.61) kwa shughuli za viwanda. 
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Mashine ya kupimia viwanja iliyonunuliwa kupitia fedha za Mfuko wa Jimbo 

 

MWENYEKITI WA KIJIJI CHA MLALE AKIMKABIDHI HATI YA KIMILA MMOJA 

WA WANANCHI WA KIJIJI HICHO 
 
 

 

RAMANI YA MPANGO KINA WA MATUMIZI YA ARDHI YA ENEO LA MAKAZI 

KIJIJI CHA MLALE 
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3.1.3 UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 

 

3.1.3.1 MAENDELEO YA JAMII 

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI ya mwaka 2015 Ibara ya 164, 165, 166, 168, 

170 na 172 inaelekeza na kuhimiza kuendeleza Makundi Maalumu, na ushirikishwaji wa 

wananchi katika shughuli za Maendeleo na kuyaendeleza makundi mbalimbali katika 

Jamii. Kufuatia maelekezo hayo Halmashauri ya Wilaya imepata mafanikio kama 

ifuatavyo: 

• Kwa kipindi cha mwaka 2015-2020 Halmashauri imefanikiwa kutoa mikopo 

kwenye vikundi vya ujasiriamali yenye thamani ya Shilingi. 93,827,000 ambapo 

vikundi 45 vya wanawake, vikundi 24 vya vijana na vikundi 7 vya watu wenye 

ulemavu vyote hivi vimepatiwa mikopo vilivyopo katika kata 17 za Wilaya ya 

Mbogwe vinavyojishughulisha na Biashara ndogondogo kama vile mama lishe, 

uuzaji dagaa, Kilimo, Ufugaji, Useremala na ushonaji. 

  

 

Muonekano wa shughuli za uzalishaji mali kwa akina mama na vijana katika 

Wilaya ya Mbogwe 
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3.1.3.2 MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII (TASAF) 

Tangu kuanzishwa kwa Mpango wa TASAF awamu ya tatu (Mpango wa Kunusuru Kaya 

Maskini) mwaka 2015, Wilaya ya Mbogwe ina jumla ya wanufaika 4309, wanufaika hawa 

wameweza kuanzisha miradi midogo midogo kama vile ufugaji, ufundi cherehani ili 

kujiongezea kipato na kuinua uchumi ngazi ya kaya na wengine wameweza kuboresha 

makazi. 

 

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI ya mwaka 2015 Ibara ya 70 (c) inaelekeza 

Kuimarisha Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) ili kukamilisha Utekelezaji wa Mpango 

wa Kunusuru Kaya Masikini (TASAF III) na kubuni programu nyingine za kusaidia jamii 

kupambana na umasikini; Kufuatia maelekezo hayo Halmashauri ya Wilaya imepata 

mafanikio kama ifuatavyo: 

• Kwa kipindi cha mwaka 2015-2020 Halmashauri imepokea fedha kiasi cha 

Shilingi. 6,913,338,950 kwa ajili ya kufanikisha shughuli za Uhawilishaji wa 

fedha ikihusisha fedha za ruzuku ya msingi (chakula, maladhi na tiba) na ruzuku 

ya masharti (kupeleka watoto klinik na shuleni). Aidha kwa kuzingatia masharti 

hayo, walengwa wa TASAF wameweza kuboresha maisha yao kwa kuhakikisha 

watoto wao wanapelekwa kliniki na shuleni. Shughuli hizi za uhawilishaji fedha 

zimeleta mafanikio makubwa kwa walengwa wa TASAF. 
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Muonekano wa miradi mbalimbali ya walengwa WA TASAF Katika Wilaya 
Mbogwe 
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3.1.3.3 MWENENDO WA MAKUSANYO YA FEDHA ZA MAPATO YA 

NDANI NA RUZUKU YA MIRADI YA MAENDELEO KWA 

KIPINDI CHA MWAKA 2015 HADI MWEZI MEI, 2020 
 

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI Ibara ya 148 (c) na (d) ya mwaka 2015 inasema 

Ili kuziendeleza Mamlaka za Serikali za Mitaa, katika kipindi cha 2015- 2020 ya 

Utekelezaji wa Ilani hii, CCM itahakikisha kwamba, Serikali inatekeleza yafuatazo:- 

Kuendelea kuongeza kiwango cha ruzuku kutoka Serikali Kuu kinachopelekwa kwenye 

Halmashauri zote nchini kupitia Bajeti ya Serikali ya kila mwaka kwa kadri ya uchumi 

utakavyokua; Kuendelea kuzihamasisha Halmashauri zote nchini kubuni vyanzo vipya 

vya mapato ya ndani (own sources) pamoja na kuimarisha mifumo ya ukusanyaji na 

udhibiti wa mapato; Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe katika kutekeleza ibara hii 

imetekeleza kama ifuatavyo: 
 

(a) MHUTASARI WA MAKUSANYO YA FEDHA ZA MAPATO YA NDANI  
KUANZIA 2015 HADI MWEZI MEI, 2020 

S/N MWAKA WA 

FEDHA 

MAKISIO MAPATO HALISI % 

 

1. 2015/2016 257,341,440 172,036,049 67 

2. 2016/2017 1,064,893,000 715,099,089 67 

3. 2017/2018 1,199,120,000 685,780,723 57 

4. 2018/2019 1,207,134,000 628,910,843 52 

5. 2019/2020  906,684,000 919,029,762 101 

 JUMLA 4,635,172,440 3,120,856,466 67 

 

(b) MHUTASARI WA MAPATO MIRADI YA MAENDELEO KISEKTA 
KUANZIA 2015 HADI MWEZI MEI, 2020 

S/N MWAKA FEDHA 

TOLEWA 

SEKTA ZILIZOPOKEA FEDHA 

1.  2015/16 4,402,228,016 (i) Mifugo                                                      11,662,980 

(ii) Afya                                                       576,345,430 

(iii) Dawa, Vifaa tiba na Vitendanishi                100,931,480 

(iv) Maji                                                        287,532,694 

(v) Elimu Sekondari                                       588,567,265 

(vi) Elimu bila Malipo – Msingi                         318,229,438 

(vii) Elimu bila Malipo – Sekondari                    116,155,999 

(viii) Utawala (HQ, Nyumba & CDCF)                 645,196,000 

(ix) Barabara (Roadfund)                                697,771,230 

(x) TASAF                                                  1,059,835,500 
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2.  2016/17 5,073,200,756 (i) Barabara (Roadfund)                             1,046,843,618 

(ii) Maji                                                        105,954,223 

(iii) Elimu bila Malipo – Msingi                         377,366,648 

(iv) Elimu bila Malipo – Sekondari                    208,428,000 

(v) Afya                                                       593,115,000 

(vi) Dawa, Vifaa tiba na Vitendanishi                151,883,975 

(vii) Utawala (HQ, CDCF & LGCDG)                1,031,483,000 

(viii) TASAF                                                  1,558,126,292 

3.  2017/18 4,679,863,912 (i) Afya                                                    1,696,985,423 

(ii) Dawa, Vifaa tiba na Vitendanishi                130,915,856 

(iii) Elimu bila Malipo – Msingi                         398,410,344 

(iv) Elimu bila Malipo – Sekondari                    191,662,498 

(v) Utawala (CDCF)                                         44,920,000 

(vi) Elimu Sekondari                                       260,491,410 

(vii) Elimu Msingi                                            195,200,000 

(viii) Maji                                                         79,954,223 

(ix) TASAF                                                  1,681,324,158 

4.  2018/19 4,595,901,536 (i) Maji                                                        265,016,834 

(ii) Dawa, Vifaa tiba na Vitendanishi                149,758,668 

(iii) Elimu bila Malipo – Msingi                         417,800,000 

(iv) Elimu bila Malipo – Sekondari                    201,933,171 

(v) Afya                                                    1,464,333,863 

(vi) Utawala (CDCF)                                         44,444,000 

(vii) Elimu Sekondari                                    1,024,100,000 

(viii) Elimu Msingi                                            100,000,000 

(ix) TASAF                                                    928,515,000 

5.  2019/20 4,452,928,522 (i) Dawa, Vifaa tiba na Vitendanishi                   79,762,227 

(ii) Afya                                                      1,168,599,743 

(iii) Ujenzi wa Hospitali                                     500,000,000 

(iv) Elimu bila Malipo – Msingi                           579,850,356 

(v) Elimu bila Malipo – Sekondari                      222,631,398 

(vi) Utawala (HQ & CDCF)                                141,546,798 

(vii) Elimu Msingi                                                75,000,000 

(viii) TASAF                                                    1,685,538,000 
 

 JUMLA 23,254,122,842 23,254,122,842 
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3.2 IDARA NA TAASISI ZINGINE ZA SERIKALI 

 

3.2.1   TANESCO 

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI ya mwaka 2015 Ibara ya 43 inasema, Chama 

Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali kuongeza kwa kiwango kikubwa uzalishaji wa nishati 

ili kuendelea kukuza Sekta hiyo na kuongeza mchango wake kwenye Pato la Taifa; 

Wilaya ya Mbogwe katika kutekeleza ibara hii imetekeleza kama ifuatavyo: 

 

Kwa kipindi cha mwaka 2015-2020 Serikali kupitia Mpango wa Usambazaji Umeme 

Vijijini (REA) imetekeleza miradi ya ujenzi wa Umeme katika wilaya ya Mbogwe, ambapo 

miradi hii imegawanyika katika vipindi tofauti kama ifuatavyo: 

 

• Awamu ya kwanza, Mradi ulitekelezwa na ELECTRICITY V huu ndio mradi 

uliofika kwa mara ya kwanza katika Wilaya ya Mbogwe ukizinduliwa na Waziri wa 

Nishati na Madini wa kipichi hicho Mh. George Simbachawene mnamo 

18.09.2013. Mradi huu ulifadhiliwa kwa mkopo wa Benki ya Maendeleo ya Africa 

(ADB) ambao ulitekelezwa kwa awamu mbili tofauti.  

 

Kampuni ya ELTEL AB. Kampuni hii kutoka Nchini Sweden ilifanikiwa kujenga 

jumla ya Transifoma kumi na saba (17) katika vijiji vifuatavyo: Ushirika, Mlale, 

Bwelwa, Nanda, Lubeho, Ilangale, Nyakafulu, Kakumbi na Lugunga. Aidha pia 

baadhi ya vitongoji vya Masumbwe vikiwemo Mzambarauni, Kagri, Mang’ombe, 

Kona Nne, Stendi, Mashineni vilipata umeme katika awamu ya kwanza ya mradi 

huu. Mradi huu umekamilika kwa asilimia 100. 

 

• Awamu ya pili, Mradi ulitekelezwa na Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 

ambapo jumla ya Transfoma Tano (5) ziliongezwa. Aidha, vijiji na vitongoji 

vilinufaika tena kwa awamu hii ya pili. Maeneo yaliyonufaika ni Iboya na vitongoji 

vya Iloganzala, Kagri, Shinyanga ‘B’, Nyerere na katikati ya mji wa Masumbwe na 

hivyo kufanya jumla ya transfoma ishirini na mbili (22) katika mradi huu. Mradi 

huu umekamilika kwa asilimia mia moja 100. 
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• Awamu ya tatu, Mradi wa REA II ulitekelezwa na mkandarasi M/S NAKUROI 

INVESTMENTS LIMITED na ulikamilika mnamo mwezi Desemba 2017. Vijiji 

vilivyonufaika na mradi huu ni pamoja na Bwendamwizo na Ngemo vilivyopo 

katika Kata ya Ngemo, Nambubi kilichopo Kata ya Mbogwe, Ilolangulu katika Kata 

ya Ilolangulu, Isebya katika Kata ya Isebya, Lulembela na kashelo katika Kata ya 

Lulembela, Bugalagala katika Kata ya Ikobe, Ikunguigazi katika Kata ya 

Ikunguigazi. Vingine ni Bukandwe na Kanegere katika Kata ya Bukandwe, 

Ng’homolwa katika Kata ya Ng’homolwa, Shenda katika kata ya Masumbwe 

pamoja na Iponya katika Kata ya Iponya. Jumla ya transfoma ishirini na mbili (22) 

ziliwashwa. Mradi huu umekamilika kwa asilimia 100. 

 

• Awamu ya Nne, Mradi wa REA III Awamu ya Kwanza. Mradi huu umekwishaanza 

na unatekelezwa na Mkandarasi M/S WHITE CITY /GUANGDOUNG J.V.  Vijiji 33 

vinanufaika na mradi huu, vijiji hivyo ni pamoja na Nyakasaluma, Budoda, 

Ilangale, Msendamila, Mubamba, Nyang’holongo, Muungano, Ishingamva, 

Kanegere Nyashimba, Kashelo, Bugomba, Mtakuja, Nyakonga, Ibambula, 

Kabanga, Kasaka, Bulugala, Nyasato, Mlange, Bulilila, Mgaya, Nsango, Kasosobe, 

Shinyanga A, Shinyanga B, Shinyanga B Sekondari, Ikobe, Busabaga, Kagera, 

Mwigiro, Buzigozigo na Kanangwe. Ambapo hadi sasa mkandarasi yupo site kwa 

ajili ya utekelezaji. 

 

• Katika kutekeleza kaulimbiu ya serikali wilaya imefanikiwa kupeleka umeme katika 

eneo la wachimbaji wadogo Nyakafuru na kusambaza umeme katika 

Makalasha, mialo na vibanda vya biashara. Pia kwa sasa umeme 

unapelekwa kwenye Kiwanda cha SHIRECU 1984 maeneo ya Kagri. Sambamba na 

hilo wilaya imeweza kupeleka umeme kwenye pampu za maji zikiwemo katika 

kijiji cha Shenda pampu ya maji na Nyakafuru pampu ya maji ambazo 

zimekamilika kwa asilimia 100. 
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TRANSFOMA HII INAHUDUMIA WATEJA WADOGO WADOGO WA MASHINE ZA 

KUKOBOA MPUNGA (KIBONDO A) 

 

 

TRANSFOMA HII YA PAMPU YA MAJI NYAKAFURU  
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3.2.2 WAKALA WA BARABARA VIJIJINI NA MIJINI (TARURA) 
 

Ibara ya 39 ya ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2015 inasema, Katika kipindi cha 

mwaka 2015 hadi 2020, Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali kuendelea 

kutekeleza miradi ya ujenzi wa barabara na madaraja, vivuko, nyumba na majengo ya 

Serikali kwa lengo la kuongeza kasi ya maendeleo ya kiuchumi na huduma za kijamii. 

Wilaya ya Mbogwe katika kutekeleza ibara hii imetekeleza kama ifuatavyo: Wilaya ya 

Mbogwe ina mtandao wa barabara wenye urefu wa kilomita 1,321.62 (sawa na 

ongezeko la 57%), mpaka kufikia mwaka 2020 jumla ya km 427 (sawa na ongezeko la 

29%) za barabara zilikuwa zimefanyiwa matengenezo na jumla ya midomo 154 (sawa 

na ongezeko la 56%) ya kalavati imejengwa. Mchanganuo wa mtandao wa barabara 

zilizojengwa zimeorozeshwa hapo chini: 

 

A: MATENGENEZO YA KAWAIDA 

i. Nambubi - Kanangwe – Nyashinge km 12.5 

ii. Nyashinge – Isebya km 6 

iii. Mwingiro - Mgerere – Isebya km 6.5 

iv. Ikunguigazi - Mwingiro km 14.9 

v. Nyakafulu town roads km 13.8 

vi. Masumbwe town roads km 9.2 

vii. KanegereMbugani – Maguta km 3 

viii. Maguta - Nyanhwiga - Kahama border km 3 

ix. Masumbwe – Ilangale km 3 

x. Bugalagala – Kiseke km 2 

xi. Lulembela – Ibambula km 2 

xii. Lulembela – Mtakuja km 6 

xiii. Kagera - Buzigozigo–Bugalagala km 7.5 

xiv. Bunyihuna - Busambilo – Nsango km 11.5 

xv. Ilangale - Shinyanga – Bugelenga km 16 

xvi. Iponya - Bunyihuna km 4 

xvii. Iponya - Nyashimba- Kahama border km 10.6 

xviii. Lubeho – Ikalanga km 7 

xix. Iponya – Buluhe km 3 

xx. Kisumo – Ilolangulu km 12.9 

xxi. Ilolangulu - Nyanhwale – Nanda km 8 

xxii. Ivumwa - Ushirika – Shibutwe km 6 

xxiii. Lugunga – Mponda km 6 
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xxiv. Bulugala – Isungabula km 3 

xxv. Mbogwe Dc Town roads km 3 

xxvi. Bwelwa- Mlale km 3 

xxvii. Bulugala - Kasaka – Bwelwa km 8 

xxviii. Mlange -Shibutwe km 2 

xxix. Bwendamwizo – Ngemo km 5 

xxx. Ushirika - Buzigula - Geita Border km 8.7 

xxxi. Bulugala - Bulilila – Mlange km 9 

xxxii. Nyasato – Ushirika km 5 

xxxiii. Nyang'holongo - Kisumo – Nanda km 10 

xxxiv. Mkweni - Nyanhwiga - Ngh'omolwa km 14 

xxxv. Kanegere Prison – Nhungwiza km 12.5 

xxxvi. Lugunga – Nhungwiza km 13 

xxxvii. Lulembela – Kiseke km 12 

xxxviii. Masumbwe – Nsango km 27 

xxxix. Mlange -Shibutwe km 10 

xl. Kagera  -Mwamitilwa - Ikunguigazi  km 6 

xli. Butengu - Ikobe - Bukombe border km 10 

xlii. Mzambarauni – Budoda km 10 

xliii. Shenda – Mwabomba km 4.5 

xliv. Busafya - Nyakasaluma - Kanegere Prison km 10 

xlv. Bwendaseko – Ivumwa km 8 

xlvi. Isebya - Nyashinge – Lwamgasa km 4 

xlvii. Ushirika - Kadoke – Ntono km 5.5 

xlviii. Ilolangulu - Kisumo - Bukombe Border km 18.8 

xlix. Shenda - Mwabomba - Kahama Border km 3 

l. Bwelwa - Nanda - Bukombe Border km 4 

li. Lugunga - Mpakali – Nhungwiza km 13.6 

lii. Kiseke - Isebya – Ilolangulu km 10 
 

B: MATENGENEZO YA SEHEMU KOROFI 

i. Nambubi - Kanangwe – Nyashinge km 1.7 

ii. Nyashinge – Isebya km2 

iii. Mwingiro - Mgerere – Isebya km 1 

iv. KanegereMbugani – Maguta km 1.5 

v. Maguta - Nyanhwiga - Kahama border km 3 

vi. Masumbwe – Ilangale km 1 

vii. Bugalagala – Kiseke km 1.5 

viii. Lulembela – Ibambula km 1.5 

ix. Kagera - Buzigozigo – Bugalagala km 5 
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x. Bunyihuna - Busambilo – Nsango km 1.7 

xi. Ilangale - Shinyanga – Bugelenga km 2.5 

xii. Iponya - Bunyihuna km 1 

xiii. Iponya - Nyashimba- Kahama border km 1.5 

xiv. Lubeho – Ikalanga km0.5 

xv. Iponya – Buluhe km 1 

xvi. Kisumo – Ilolangulu km 1.7 

xvii. Ilolangulu - Nyanhwale – Nanda km 1.5 

xviii. Ivumwa - Ushirika – Shibutwe km 1 

xix. Lugunga – Mponda km 3 

xx. Bulugala – Isungabula km 1.5 

xxi. Bwelwa- Mlale km 0.2 

xxii. Bulugala - Kasaka – Bwelwa km 0.5 

xxiii. Mlange -Shibutwe km 0.5 

xxiv. Bwendamwizo – Ngemo km 0.5 

xxv. Ushirika - Buzigula - Geita Border km 0.7 

xxvi. Nyang'holongo - Kisumo – Nanda km 0.5 

xxvii. Mkweni - Nyanhwiga - Ngh'omolwa km 0.5 

xxviii. Kanegere Prison – Nhungwiza km 0.5 

xxix. Lugunga – Nhungwiza km 0.5 

xxx. Lulembela – Kiseke km 0.5 

xxxi. Masumbwe – Nsango km 1.5 

xxxii. Butengu - Ikobe - Bukombe border km 0.5 

xxxiii. Mzambarauni – Budoda km 0.2 

xxxiv. Isebya - Nyashinge – Lwamgasa km 0.5 

xxxv. Shenda - Mwabomba - Kahama Border km 0.5 

xxxvi. Bwelwa - Nanda - Bukombe Border km 0.5 

xxxvii. Lugunga - Mpakali – Nhungwiza km 1 

xxxviii. Kiseke - Isebya – Ilolangulu km 1 

xxxix. Ikunguigazi – Mwingilo km 0.5 
 

C: MATENGENEZO YA MUDA MAALUM 

i. Nambubi - Kanangwe – Nyashinge km 2.5 

ii. Nyashinge – Isebya km 1 

iii. Ikunguigazi - Mwingiro km 2 

iv. Nyakafulu town roads km 6.9 

v. Masumbwe town roads km 4.9 

vi. Kagera - Buzigozigo – Bugalagala km 0.5 

vii. Bunyihuna - Busambilo – Nsango km 0.5 

viii. Ilangale - Shinyanga – Bugelenga km1 
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ix. Iponya - Nyashimba- Kahama border km 1.5 

x. Lubeho – Ikalanga km 1 

xi. Iponya – Buluhe km 1 

xii. Kisumo – Ilolangulu km 1 

xiii. Ilolangulu - Nyanhwale – Nanda km 2 

xiv. Ivumwa - Ushirika – Shibutwe km 1.5 

xv. Lugunga – Mponda km 2 

xvi. Bulugala - Kasaka – Bwelwa km 1 

xvii. Mlange -Shibutwe km 2 

xviii. Ushirika - Buzigula - Geita Border km 1 

xix. Bulugala - Bulilila – Mlange km 2.5 

xx. Nyasato – Ushirika km 1.5 

xxi. Nyang'holongo - Kisumo – Nanda km 2.5 

xxii. Mkweni - Nyanhwiga - Ngh'omolwa km 1.5 

xxiii. Lulembela – Kiseke km 1 

xxiv. Masumbwe – Nsango km 4 

xxv. Butengu - Ikobe - Bukombe border km 0.5 

xxvi. Mzambarauni – Budoda km 0.5 

xxvii. Shenda – Mwabomba km 2 

xxviii. Busafya - Nyakasaluma - Kanegere Prison km 4.5 

xxix. Ushirika - Kadoke – Ntono km 5 

xxx. Ilolangulu - Kisumo - Bukombe Border km 12.5 

xxxi. Shenda - Mwabomba - Kahama Border km 1 

xxxii. Bwelwa - Nanda - Bukombe Border km 1 

xxxiii. Lugunga - Mpakali – Nhungwiza km 3 

xxxiv. Kiseke - Isebya – Ilolangulu km 5.5 
 

D: UJENZI WA MAKALVATI (Midomo) 

i. Nambubi - Kanangwe – Nyashinge (midomo 2) 

ii. Nyashinge – Isebya km (midomo 4) 

iii. Mwingiro - Mgerere – Isebya (midomo 4) 

iv. Ikunguigazi – Mwingiro (midomo 3) 

v. KanegereMbugani – Maguta (midomo 2) 

vi. Maguta - Nyanhwiga - Kahama border (midomo 1) 

vii. Masumbwe – Ilangale (midomo 1) 

viii. Bugalagala – Kiseke (midomo 1) 

ix. Lulembela – Ibambula (midomo 1) 

x. Lulembela – Mtakuja (midomo 1) 

xi. Kagera - Buzigozigo – Bugalagala (midomo 1) 

xii. Bunyihuna - Busambilo – Nsango (midomo 4) 
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xiii. Ilangale - Shinyanga – Bugelenga (midomo 5) 

xiv. Iponya – Bunyihuna (midomo 1) 

xv. Iponya - Nyashimba- Kahama border (midomo 5) 

xvi. Lubeho – Ikalanga (midomo 1) 

xvii. Iponya – Buluhe (midomo 2) 

xviii. Kisumo – Ilolangulu (midomo 4) 

xix. Ilolangulu - Nyanhwale – Nanda (midomo 6) 

xx. Ivumwa - Ushirika – Shibutwe (midomo 2) 

xxi. Lugunga – Mponda (midomo 2) 

xxii. Bulugala - Kasaka – Bwelwa (midomo 7) 

xxiii. Mlange –Shibutwe (midomo 7) 

xxiv. Bwendamwizo – Ngemo (midomo 3) 

xxv. Ushirika - Buzigula - Geita Border (midomo4) 

xxvi. Bulugala - Bulilila – Mlange (midomo 4) 

xxvii. Nyang'holongo - Kisumo – Nanda (midomo 4) 

xxviii. Mkweni - Nyanhwiga - Ngh'omolwa (midomo 6) 

xxix. Kanegere Prison – Nhungwiza (midomo 4) 

xxx. Lugunga – Nhungwiza (midomo 4) 

xxxi. Lulembela – Kiseke (midomo 2) 

xxxii. Masumbwe – Nsango (midomo 7) 

xxxiii. Kagera  -Mwamitilwa – Ikunguigazi (midomo 3) 

xxxiv. Butengu - Ikobe - Bukombe border (midomo 1) 

xxxv. Mzambarauni – Budoda (midomo 1) 

xxxvi. Shenda – Mwabomba (midomo 1) 

xxxvii. Busafya - Nyakasaluma - Kanegere Prison (midomo 8) 

xxxviii. Bwendaseko – Ivumwa (midomo 2) 

xxxix. Isebya - Nyashinge – Lwamgasa (midomo 1) 

xl. Ushirika - Kadoke – Ntono midomo 6 

xli. Ilolangulu - Kisumo - Bukombe Border (midomo 9) 

xlii. Shenda - Mwabomba - Kahama Border (midomo3) 

xliii. Bwelwa - Nanda - Bukombe Border (midomo1) 

xliv. Lulembela – Bugomba – Bukombe border (midomo3) 

xlv. Lugunga - Mpakali – Nhungwiza (midomo2) 

xlvi. Mkweni – Ibondo – Kanegere-Mlimani (midomo5) 

xlvii. Lulembela –kiseke (Boksi kalvati1) 

xlviii. Kiseke - Isebya – Ilolangulu (Midomo2) 
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UJENZI WA BARABARA MPYA YA USHIRIKA – KADOKE – NTONO (KM 5.5) 
INAONESHA KABLA YA UTEKELEZAJI NA BAADA YA UTEKELEZAJI 

 

 

UJENZI WA BARABARA YA ILOLANGULU – KISUMO – BUKOMBE BORDER (KM 16.3) 
INAONESHA KABLA YA UTEKELEAJI NA BAADA YA UTEKELEZAJI 
 

 

UJENZI WA MAKALVATI BARABARA YA LUGUNGA – NHUNGWIZA – KANEGERE 

PRISON (MIDOMO 3) KABLA YA UTEKELEZAJI NA BAADA YA UTEKELEZAJI 
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3.2.3     WAKALA WA HUDUMA ZA MISITU TANZANIA (TFS) 
 

Ibara ya 39 ya ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2015 inasema, Katika kipindi cha 

miaka mitano ijayo, Serikali itaendelea kuchukua hatua za kuhakikisha kwamba Sekta 

ya Maliasili inazidi kuimarika ili kuyafanya mazao yatokanayo na maliasili hususan misitu 

na nyuki yanaendelea kuchangia katika ukuaji wa uchumi, kuwaongezea wananchi 

kipato na kuongeza fursa za ajira. Wilaya ya Mbogwe katika kutekeleza ibara hii 

imetekeleza kama ifuatavyo: 
 

Kwa kipindi cha Miaka Mitano (2015-2020), Shughuli zifuatazo zimetekelezwa kwa 

Ushirikiano wa Halmashauri ya Wilaya na Ofisi ya Mhifadhi Misitu Wilaya (DFC) kama 

ilivyokuwa katika Ilani ya chama cha Mapinduzi kama ifuatavyo: 

i. Zoezi la Utunzaji Mazingira,Vyanzo vya Maji na Zoezi la Upandaji Miti 

Kitaifa 

TFS imeendelea Kufanya Doria Maeneo mbalimbali ya Misitu ya Mkweni na Maeneo ya 

Wazi ili kukabiliana na ukataji holela wa miti na uchomaji Mkaa kama sehemu ya 

utunzaji mazingira. Jumla ya Miti/Miche 1,519,991 ilizalishwa na kupandwa maeneo 

mbalimbali ya Wilaya kwa kutoa elimu kwa Watu binafsi, Vikundi na Taasisi za serikali 

juu ya uzalishaji miche bora, upandaji na utunzaji.  

TAKWIMU ZA MITI ILIYOPANDWA WILAYA YA MBOGWE 

NA. MWAKA IDADI YA MITI/MICHE 
ILIYOPANDWA 

1. 
2015/16 155,336 

2. 2016/17 323,430 

3. 2017/18 249,975 

4. 2018/19 537,050 

5. 2019/20 254,200 

Jumla 1,519,991 

 

ii. Utatuzi Wa Migogoro kati ya Hifadhi na Vijiji Jirani 

Katika Kutatua Kero ya Kimipaka Kati ya Hifadhi Pamoja na Vijiji jirani na Hifadhi, Jumla 

ya Vigingi (Beacons) saba (7) vilisimikwa katika Msitu wa Mkweni Kwa upande wa Vijiji 

vya Budoda, Nyakasaluma, Bukandwe, Kanegere Mlimani na Kabanga. Pia 

Vibao vyenye katazo la shughuli zisizoruhusiwa hifadhini jumla ya kumi na tano (15) 

vilisimikwa katika maeneo mbalimbali ya Msitu na hivyo kupunguza Migogoro kati ya 

Hifadhi na Wananchi.   
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3.2.4 WAKALA WA MAJI NA USAFI WA MAZINGIRA VIJIJINI (RUWASA) 

Ibara ya 54 (a) ya ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2015 inasema Kuboresha 

huduma ya maji vijijini kutoka asilimia 53.4 mwaka 2015 hadi asilimia 70 mwaka 2020. 

Wilaya ya Mbogwe katika kutekeleza ibara hii imetekeleza kama ifuatavyo: 
 

Katika kipindi cha mwaka 2015-2019 ikiwa inafahamika kama Idara ya Maji Wilaya na 

kuanzia  Julai, 2019-2020 baada ya kuanzishwa kwa Sheria ya Huduma ya Maji na Usafi 

wa Mazingira, Na.5 ya mwaka 2019 ilipelekea kuanzishwa kwa Wakala wa Maji na Usafi 

wa Mazingira Vijijini (RUWASA) na imeendelea  na usimamizi wa ujenzi wa  

miundombinu mipya ya maji, ukarabati wa visima, upanuzi wa miradi ya maji na 

kuendelea kutafuta vyanzo vipya vya maji ili maeneo ambayo hayajafikiwa na huduma 

ya maji wapate huduma hiyo.  
 

Kwa mujibu wa sensa ya watu  na makazi ya mwaka 2012  Wilaya ya Mbogwe  ilikuwa 

na wakazi wapatao 193,922, hata hivyo kwa sasa inakadiliwa idadi hiyo imeongezeka 

na kufikia wakazi wapatao 258,460 kwa mujibu wa takwimu zilizofanyiwa na maoteo na 

NBS  mwaka 2019. Aidha, upatikanaji wa huduma ya maji Wilayani wakazi wapatao 

114,992 sawa na asilimia 52 ya wakazi wote wanapata huduma ya maji safi na salama. 

Wananchi wa Wilaya ya Mbogwe wanapata huduma ya maji kutoka katika vyanzo 

mbalimbali ambavyo ni visima vifupi, visima virefu, skimu za maji na matenki ya kuvuna 

maji ya mvua, vyanzo hivi sio vya uhakika na hukauka wakati wa kiangazi. 
 

Shughuli zilizofanyika katika kipindi cha 2015-2020 ni kama ifuatavyo: 

i. Uchimbaji wa visima virefu (13) umefanyika katika Vijiji vya Shinyanga A (2), 

Lugunga (1), Ilolangulu (1), Iponya (2), Bugalagala (1), Iboya (1), Kabanga –

Nhomolwa (1), Bugalagala (1), Ushirika (1), Nanda (1) na  Bwelwa (1)  na 

gharama zilizotumika kwa kazi husika ni Tshs. 232,373,455.00. 
 

ii. Upanuzi wa Mradi wa Maji Nyakafuru (Kwa kujenga nyumba ya mtambo, 

Ununuzi wa jenereta na ulazaji wa bomba za njia kuu 3.2KM) zenye gharama ya 

Tshs. 94,823,194.00. 
 

iii. Ujenzi wa vituo saba vya kuchotea Maji umekamilika katika Miradi ya Maji 

Nyakafuru (3), Shenda-Masumbwe (1) na Lulembela (3) vyenye gharama ya 

Tshs. 31,161,500.00. 
 

iv. Kati ujenzi wa mradi wa maji wa Kabanga-Nhomolwa vituo vya kuchotea maji 18 

vimekamilika, Ujenzi wa bomba na uezekaji wa nyumba ya mtambo umekamilika, 

ufyatuaji wa tofali za kujengea matenki (2) umekamilika, ujenzi wa tenki la 

kuhifadhia maji katika kijiji cha Kabanga na Nhomolwa unaendelea.  
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Gharama ya mkataba wa ujenzi ni Tshs. 1,239,808,334.8 ambapo hadi sasa mkandarasi 

hajaomba kulipwa fedha zozote kwa kazi alizofanya. 
 

v. Ufungaji wa nishati ya umeme katika Miradi ya Maji Shenda-Masumbwe, 

Lulembela na Nyakafuru Tshs. 131,627,678.4. 
 

vi. Ujenzi wa sakafu (3) na ununuzi wa pampu za mkono visima virefu 6 ufungaji wa 

pampu katika vijiji vya Iponya (1), Masumbwe (1) na Ushirika (1) umekamilika.  

Shughuli ya kufunga Pampu na kujenga sakafu katika visima vitatu bado 

haijakamilika. Visima hivyo vipo katika Vijiji vya Bulugala, Ilolangulu na 

Bagalagala gharama iliyotumika kwa kazi hiyo ni Tshs. 10,740,500.00. 
 

vii. Ununuzi wa Pampu (12), Vipuri 75 za visima vifupi na Ukarabati wa sakafu za 

visima 87 katika kata 17 katika vijiji vya Kakumbi, Luhala, Mlange, Kasaka, 

Nyasato, Ushirika, Mlale, Bukandwe, Kanegere, Maguta, Nhungwiza, Lubeho, 

Ilolangulu, Mubamba,Kanangwe, Kiseke, Busabaga, Bugalagala, Kagongo, 

Iponya na Kabanga (Nhomolwa) gharama ya Tshs. 46,319,561.60 imetumika. 

  

viii. Upembuzi yakinifu na usanifu wa miradi ya maji Mbogwe, Lulembela, Nyakafuru 

na Shenda-Masumbwe umekamilika na ripoti zimekwisha wasilisha Wizarani ili 

kupata kibali cha kujenga miradi hiyo. Aidha, mradi wa Mbogwe hatua iliyofikiwa 

ni kusimika nguzo za umeme hadi katika eneo litakalojengwa nyumba ya 

mtambo,   tofali 670 zimefyatuliwa kwa ajili ya ujenzi wa tenki la kuhifadhia maji 

katika mradi wa maji mbogwe.Vilevile kwa mradi wa maji Shenda- Masumbwe 

kituo kimoja cha kuchotea maji kimejengwa na kinatoa huduma na mpango 

uliopo ni kuongeza vituo vingine vinne (4) katika vitongoji vya Lugito, Kibondo 

“A”, Kibondo “B” na Itarike Magharibi. 
 

ix. Utafiti wa njia kuu ya bomba na  njia ya usambazaji, kuainisha maeneo ya 

kujenga matenki na vituo vya kuchotea maji katika Vijiji 17 ambavyo ni Kagera, 

Lulembela, Kashelo, Bugalagala, Ilolangulu, Nanda, Kasosobe, Ushirika, 

Bunigonzi, Ngemo, Isebya, Isungabula, Lugunga, Shinyanga A & B, Masumbwe, 

Iponya na Nyanhwiga umekamilika. 
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UJENZI WA TENKI LA MAJI KABANGA KATIKA MRADI WA MAJI KABANGA-

NHOMOLWA 
 

MRADI WA KISIMA KIREFU CHA MAJI KIJIJI CHA BUKANDWE 
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KISIMA KIFUPI MCHANGANI KILICHOPO KATIKA KIJIJI CHA MLALE 
KATA YA USHIRIKA KABLA YA UKARABATI. 

 

 
KISIMA KIFUPI MCHANGANI KILICHOPO KATIKA KIJIJI CHA MLALE KATA 
YA USHIRIKA KABLA YA UKARABATI 
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 MRADI WA KISIMA KIFUPI CHA MAJI KAKUMBI 
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4.0 FURSA ZA UWEKEZAJI WILAYA YA MBOGWE 

Wilaya ya Mbogwe inazo fursa nyingi za uwekezaji ambazo endapo zitatumika vizuri 

zinaweza kuongeza kipato cha wananchi wa Wilaya ya Mbogwe na kubadilisha kabisa 

hali yao ya maisha sambamba na azma ya Serikali ya Awamu ya Tano kuwa na Uchumi 

wa Kati ifikapo mwaka 2025. Aidha, ni ukweli usiopingika kuwa maendeleo ya Jamii 

yoyote ile yana mahusiano makubwa na kiasi cha raslimali zilizopo na namna jamii hiyo 

inavyoweza kuzitumia raslimali hizo. 

4.1 Mpango Mkakati wa Uendelezaji Viwanda – Maeneo 
yaliyotengwa,  kupimwa na kulipiwa fidia; 

Wilaya ya Mbogwe ilifanikiwa kupima/kutenga maeneo kwa ajili ya uendelezaji wa 

viwanda ekari 480.9 katika kata za Bukandwe na Lubeho kati ya hizo hakuna eneo 

lililolipiwa fidia, hata hivyo Halmashauri inawaelekeza wawekezaji kulipa fidia ya eneo 

wanalolihitaji badala ya kusubiri Serikali. Huu ni utekelezaji wa maagizo ya serikali 

yanayotaka kila Wilaya kutenga maeneo katika kata na vijiji kwa ajili ya ujenzi wa 

viwanda vidogo na vya kati hali itakayopelekea Tanzania kutimiza ndoto ya kuwa nchi 

yenye Uchumi wa kati ifikapo mwaka 2025. 

4.2 Fursa za Uwekezaji zilizopo katika Wilaya ya Mbogwe ni kama 

ifuatavyo: 

 

4.2.1 Sekta ya Kilimo na Ushirika  

Zaidi ya asilimia 90 ya wakazi wa Wilaya ya Mbogwe hujishughulisha na kilimo cha 

mazao ya biashara na chakula kama shughuli yao kuu ya kiuchumi. Wilaya ina jumla ya 

eneo lenye ukubwa wa km22, 394.91 Kati ya hizo Ha.191, 909, eneo linalolimwa ni Ha. 

153,523 zinatumika kwa kilimo sawa na asilimia 80.0 ya eneo linalofaa kwa kilimo, 

aidha, ardhi ina rutuba na hali ya hewa ni nzuri ikiwemo mvua za kutosha kustawisha 

mazao ya chakula na biashara ya aina mbalimbali. Aidha, Wilaya ina mpango wa 

kujenga skimu ya umwagiliaji katika Kata ya Isebya ambapo kuna Ha. 60 

zitakazotumika kulima mpunga, hivyo fursa zilizopo katika sekta hii ni kama ifuatavyo: 
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NA AINA YA FURSA ENEO 

1. Kilimo cha zao la Pamba Kata zote 17 

2. Kilimo cha zao la Karanga Kata zote 17 

3. Kilimo cha zao la Alizeti Kata zote 17 

4. Kilimo cha Mahindi Kata zote 17 

5. Kilimo cha Mpunga Kata zote 17 

6. Kilimo cha Dengu Kata ya Lugunga, Bukandwe na 

Nhomolwa 

7. Kilimo cha Mboga mboga, maua na matuda Kata zote 17 

8. Ujenzi wa maghala ya kisasa  Masumbwe, Lulembela na Bugalagala 

9. Ujenzi wa viwanda vya kuongeza thamani 

mazao – kukamua mafuta ya mbegu, 

kutengeneza nguo na kusindika matunda 

Kata zote 17 

 

4.2.2 Sekta ya Mifugo na Uvuvi 

Sekta ya Mifugo na Uvuvi ni moja kati ya sekta zinazopewa umuhimu mkubwa katika 

kukuza na kupunguza umasikini nchini, aidha ni moja kati ya shughuli muhimu katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe. Inakadiriwa kuwa Zaidi ya asilimia 70 ya wakazi 

wote wanajishughulisha na ufugaji wa mifugo mbalimbali kwa lengo la kujipatia lishe, 

kipato na pia ni benki hai kwa wafugaji hasa kipindi cha kiangazi. Halmashauri ya 

Wilaya ya Mbogwe inakadiriwa kuwa na  mifugo ya aina mbalimbali kama ng`ombe wa 

asili 185,410, ng`ombe wa kisasa 81, mbuzi 76,843, kondoo 41,850, nguruwe 27,423, 

kuku wa asili 276,315, kuku wa kisasa 18,700 na wengineo. Mifugo hii ni sehemu ya 

chakula muhimu aina ya protein na mingine inatumika kama wanyama kazi wa kulima 

na kubeba mizigo. Aidha, Wilaya ya Mbogwe inazalisha maziwa ya ng`ombe wastani wa 

lita 44,400 kwa mwezi na nyama ya ng`ombe kg 9,750 kwa mwezi, maziwa 

yanahitajika kukusanywa katika vituo vya kukusanyia maziwa, kuchakatwa na 

kuhifadhiwa vizuri kwa matumizi ya binadamu. Uwekezaji katika Sekta hii utaboresha 

mifugo inayofugwa ili iweze kutoa mazao mengi na bora, hivyo kuongeza kipato cha 

mwananchi. Fursa zilizopo katika Sekta hii ni kama ifuatavyo: 
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NA AINA YA FURSA ENEO 

1. Kunenepesha mifugo Kata za Masumbwe na 

Nyakafuru 

2. Kujenga kituo/kiwanda cha kuchakata na 

kusindika mazao yatokanayo na mifugo ili 

kuyaongezea thamani – maziwa, nyama, ngozi 

na mayai 

Lubeho, kata ya Nyakafulu 

3. Kujenga kiwanda cha kusindika vyakula vya 

mifugo 

Lubeho, kata ya Nyakafulu 

4. Kujenga kiwanda cha kuzalisha mbegu bora za 

malisho ya mifugo 

Lubeho, kata ya Nyakafulu 

5. Kujenga mnada wa kisasa wa mifugo Kata za Masumbwe na 

Nyakafulu 

 

4.2.3 Sekta ya Madini 

Wilaya ya Mbogwe ipo katika Ukanda wa Madini hasa Dhahabu inayochimbwa na 

wachimbaji wadogo wadogo ambao hawana utaalamu wala vifaa vya kisasa vya 

kuchimbia na kuchenjua dhahabu, hii inapelekea kuchimba kina kifupi na kupoteza 

dhahabu wakati wa kusafisha. Hivyo, tunawahitaji wawekezaji wenye utaalamu wa 

kutosha na vifaa vya kisasa watakao fanya utafiti wa kutosha na wa kina ili kujua kiasi 

na aina ya madini kilichopo hii itatoa uhakika kwa wawekezaji kuwa watafanya kazi ya 

faida na sio ya hasara, hasa ukizingatia kuwa uwekezaji katika uchimbaji wa madini 

unahitaji mtaji mkubwa. Halmashauri inahitaji wawekezaji wenye utaalamu wa madini 

kutosha na wenye mtaji wa kufanya utafiti juu ya kiasi na aina ya madini yaliyopo hii 

itaongeza usalama, kiasi kinachochimbwa, ubora wa madini yatakayochimbwa, hii 

itaongeza kipato cha wachimbaji, pato la Halmashauri na Serikali kwa jumla.  

 

Katika Halmashauri ya Wilaya, viwanda vya uchenjuaji wa dhahabu kwa kutumia 

teknolojia ya V.A.T leaching vimeongezeka kutoka 12 mwaka 2015 hadi 36 mwaka 

2020, sawa na ongezeko la asilimia 200. Pia, Soko la dhahabu limeanzishwa, sawa na 

mafanikio ya asilimia 100 ya kuanzisha soko la dhahabu kila wilaya. 
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NA AINA YA FURSA ENEO 

1. Uchimbaji wa Dhahabu  Nyakafuru, Bukandwe, Shenda, 

Kakumbi 

2. Viwanda vya kuchenjulia Dhahabu Nyakafuru, Bukandwe, Shenda, 

Kakumbi 

3. Viwanda vya kutengeneza bidhaa zitokanao 

na dhahabu – pete, mikufu, kung`arisha vitu 

mbalimbali  

Kata ya Masumbwe 

 

PICHA ZA UWEKEZAJI KATIKA SEKTA YA MADINI 

 

UJENZI WA KIWANDA CHA KUCHENJUA DHAHABU KIJIJI CHA BUKANDWE 
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UJENZI WA KIWANDA CHA KUCHENJUA DHAHABU (KAHAMA GROUP 

TANZANIA LTD) KIJIJI CHA SHENDA 

 

 

SOKO LA DHAHABU MBOGWE 
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4.2.4 Sekta ya Elimu 

Wilaya ya Mbogwe ina jumla ya shule 89 za Msingi kati ya hizo 84 za Serikali na 5 za 

watu binafsi na shule 13 za sekondari za kidato cha I & IV zote za Serikali. Wilaya haina 

shule za sekondari za kidato cha V & VI wala vyuo vya aina yoyote, hali inayopelekea 

wananchi kutafuta huduma hii nje ya Wilaya ya Mbogwe. Tuna wahitaji wawekezaji 

katika Sekta hii watakaojenga shule za kidato cha V & VI za kisasa na vyuo vya 

ufundi/VETA ili kuwaandaa vijana wetu kuwa na ujuzi na maarifa ya kutumia raslimali 

zinazotuzunguka kwa manufaa yao na nchi kwa ujumla, raslimali nyingi kwa sasa aidha 

hazitumiki (not utilized) au zinatumika chini ya kiwango (under utilized) au zinatumika 

visivyo (mis utilized). 

 

4.2.5 Sekta ya Afya 

Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe ilianzishwa mwaka 2012 baada ya kuigawa 

Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe, hivyo bado haina miundombinu ya kutosha 

ikiwemo Hospitali ya Wilaya.  

Aidha katika kata 17 ni kata 2 tu ndizo zina Vituo vya Afya na katika Vijiji 87 ni Vijiji 14 

tu vina zahanati. Upungufu huu mkubwa wa vituo vya kutolea huduma za Afya una 

wafanya wananchi wa Wilaya ya Mbogwe hupoteza muda mwingi na kutembea umbali 

mrafu kutafuta huduma za Afya, muda ambao ungeweza kutumika kuzalisha mali. 

 

Wilaya ya Mbogwe inawahitaji wawekezaji watakaojenga miundombinu ya kutolea 

huduma za Afya na kuwapunguzia wananchi adha ya kusafiri mwendo mrefu kuitafuta 

huduma hiyo. 

 

4.2.6 Sekta ya Ardhi na Maliasili 

Wilaya ya Mbogwe inapakana na misitu mingi ya asili na Mapori Tengefu ya Hifadhi 

likiwemo pori la Kigosi/Moyowosi na Vilima vya Mkweni ambapo kuna miti mingi ya asili 

inayotoa maua yanayowavutia nyuki kupata chakula chao na hatimaye kutengeneza 

asali yenye ubora kwa matumizi ya binadamu ambapo matokeo ya sampuli ya asali 

iliyowasilishwa kwa Mkemia Mkuu wa Serikali imethibitishwa kuwa na ubora unaokidhi 

viwango vya Kimataifa. Wilaya inamhitaji mwekezaji atakayewekeza kwenye ufugaji wa 

nyuki kwa kiwango kikubwa na kujenga kiwanda cha kuchakata asali.  
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Takwimu za hadi Juni, 2018 zinaonesha kuwa uzalishaji wa asali kwa kutumia mizinga 

ya kisasa unatoa kg 20 – 27 za asali, na bei kwa sasa ni Tsh. 8,000/= - 10,000/= kwa 

kg na kwamba soko la asali ni la uhakika, nta inauzwa kwa bei ya Tsh. 10,000/= - 

15,000/= kwa kg.  

 

Uwekezaji katika ufugaji wa nyuki utasaidia kuhifadhi mazingira hivyo, kukabiliana na 

mabadiliko ya tabia nchi pia ufugaji wa nyuki unasaidia kuchavusha mimea inayotoa 

maua. Hii itapelekea mwananchi mmoja mmoja kuhamasika na kuanza kufuga nyuki 

kwa njia bora na kuongeza uzalishaji wa asali na hatimaye kipato cha kaya na nchi kwa 

ujumla. Misitu ya asili katika Wilaya ya Mbogwe imeharibiwa kwa kiasi kikubwa na 

shughuli za kibinadamu – kilimo, ufugaji, ujenzi wa makazi, nishati ya kuni na mkaa na 

matumizi mengineyo, hivyo upandaji wa miti kibiashara kwa kutumia mbegu za asili na 

za kigeni utasaidia kurudisha uoto wa asili lakini pia kuongeza kipato kutokana na 

mauzo ya mazao ya misitu kama mbao, nguzo na kujengea na mengineyo. 

NA AINA YA FURSA ENEO 

1. Kufuga Nyuki wa Asali, kuchakata na 

kusindika mazao yatokanayo na nyuki – 

asali, nta na kutoa ajira kwa jamii  

Kata ya Iponya na Iboya 

2. Hifadhi ya Mazingira  Kata ya Iponya na Iboya 

3. Kupanda miti kibiashara Kata za Lugunga, Lulembela 

 
 

4.3 Mwitikio wa wawekezaji: 

(i) Benki ya NMB - Masumbwe 

(ii) Benki ya CRDB - Masumbwe 

(iii) Robert Msompola – Kiwanda cha kuongeza thamani ya zao la Mpunga na 

Karanga - Masumbwe 

(iv) Jehovah Rapha (JR) – Kiwanda cha kuongeza thamani ya zao la Mpunga na 

Karanga - Masumbwe 

(v) Shanks Tumbulizo – Kiwanda cha kuongeza thamani ya zao la Mpunga na 

Karanga - Masumbwe 

(vi) Hadija – Kiwanda cha kuongeza thamani ya zao la Mpunga na Karanga 

(vii) Ragaa Alfady Group Of Company - Kiwanda cha Kuchenjua Dhahabu –  

Bukandwe 

(viii) Kahama Group Tanzania Ltd - Kiwanda cha Kuchenjua Dhahabu – Shenda 
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PICHA ZA UWEKEZAJI KATIKA SEKTA ZA TAASISI ZA KIBENKI 

 

UJENZI WA BENKI YA CRDB WILAYA YA MBOGWE 

  

HUDUMA ZA BENKI YA NMB WILAYA YA MBOGWE 
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GHALA LA KUHIFADHIA MAZAO NA MASHINE ZA KUKOBOA MPUNGA – 

JEHOVAH RAPHA (JR) RICE MILLS KIJIJI CHA NYAKAFULU 

 

 

MUONEKANO WA HATUA YA UJENZI WA OFISI YA MKUU WA WILAYA YA MBOGWE 

 


