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DIBAJI

Taasisi nyingi za Umma zimekua zikiandaa na kutumia Karatasi Maalum ya Barua
yenye Anwani (letterhead) katika mawasiliano ya kimaandishi. Hata hivyo baadhi ya
Taasisi zimekuwa zikiandaa ‘letterhead’ iliyo chini ya kiwango na kutumia Katika
mawasiliano mbalimbali ya Taasisi na wadau wake. Kutokana na hilo Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora imetoa maelekezo ya matumizi
sahihi ya ‘letterhead’ kupitia Mwongozo wa Karatasi Maalum ya Barua Yenye
Anwani.

Mwongozo huu unatoa viwango vya uandaaji na utumiaji wa Karatasi Maalum ya
Barua yenye Anwani ikiwa ni jitihada za kuboresha mawasiliano ya kimaandishi kati
ya Taasisi za Umma na Wadau wake na kukabiliana na athari zinazotokana na
matumizi ya ‘letterhead’ sisizo rasmi.

Matumizi bora ya ‘letterhead’ yataboresha utoaji huduma, kuongeza uwajibikaji, na
kujenga taswira nzuri ya Serikali. Taasisi za Umma zizingatie viwango vya
‘letterhead’ ili kuimarisha mawasiliano kati ya Taasisi za Umma na wadau wake.
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1.0. UTANGULIZI

Mawasiliano ya Serikali ni utaratibu wa kutoa taarifa kwa walengwa na hufanyika
kwa njia mbalimbali zikiwemo za maandishi na zisizo za maandishi. Mawasiliano ya
maandishi yanachukua nafasi kubwa katika uendeshaji wa Serikali, utunzaji wa
kumbukumbu mbalimbali, utekelezaji wa majukumu na utoaji huduma, rejea ya
masuala mbalimbali ya kiutawala na usimamizi wa Utumishi wa Umma.

Barua ni moja ya nyenzo ya mawasiliano ya maandishi inayotumika katika shughuli
za Serikali. Barua ya Serikali inakuwa rasmi inapoandikwa katika Karatasi Maalum
ya Barua yenye Anwani (letterhead) iliyokidhi viwango vilivyoidhinishwa na mamlaka
husika. Dhumuni kuu la ‘letterhead’ ni kutoa maelezo muhimu ya utambulisho na
mawasiliano kuhusu Wizara, |dara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretarieti
za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Balozi za Tanzania, Mashirika na Taasisi
nyingine za Umma.

Hivi karibuni kumekuwa na matumizi ya ‘letterheads’ zisizo rasmi ambazo
hazizingatii kanuni za Utumishi wa Umma na utunzaji wa kumbukumbu na nyaraka
za Serikali. Hali hii imesababisha kukosekana ithibati katika mawasiliano Serikalini
na hivyo kuathiri utendaji na utoaji wa huduma kwa umma.

Utaratibu wa kila Taasisi ya umma kujitengenezea ‘letterhead’ umeleta athari kama
zifuatazo:-

I. Kupotea kwa taswira na kupungua kwa heshima ya Serikali kwa
Umma;

ii.  Kutozingatiwa kwa taratibu sahihi za mawasiliano na utambulisho wa
kumbukumbu na nyaraka za Serikali;

ii.  Kutoa mwanya kwa watu wasio waaminifu kugushi ‘letterhead’ na
nyaraka mbalimbali za Serikali;

iv.  Vikwazo kwa wananchi kupata huduma na hasara zinazotokana na
matumizi ya ‘letterheads’ na nyaraka zilizogushiwa;

v.  Mkanganyiko katika utambulisho wa Taasisi za Umma na Serikali kwa
ujumla na hivyo kuathiri ubora wa huduma kwa Umma; na

Kutokana na hali hii Serikali imechukua hatua ya kuandaa viwango vya ‘letterhead’ ili
kukabiliana na athari hizo. Viwango hivi vitahusisha Wizara; Idara Zinazojitegemea;
Wakala za Serikali; Sekretarieti za Mikoa; Mamlaka za Serikali za Mitaa; Ofisi za
Balozi za Tanzania; Mashirika na Taasisi nyingine za Umma. Taasisi ambazo
zitakuwa na sababu maalum ya kutozingatia baadhi ya viwango vilivyowekwa
zitapaswa kuomba kibali kutoka kwa Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Utawala Bora.




2.0. VIWANGO VYA ‘LETTERHEADS’
Viwango vya ‘Letterheads’ vitahusisha vipengele vifuatavyo:

2%

Vipengele muhimu katika ‘letterhead’

Mambo muhimu ya kuzingatiwa katika ‘letterhead’ ili kuzitambulisha Taasisi
za Umma ni pamoja na;

I
il
iii.
V.
V.
Vi.
Vii.

Viii.

Xl

2.1,

Nembo:

Jina la Nchi;

Jina la Taasisi;
Anwani;

Barua pepe;
Tovuti

Nambari za Simu;

Nukushi:

. Sehemu ya namba ya kumbukumbu na tarehe;

Alama ya siri; na

Lugha.

Nembo

Nembo ni alama kuu ya utambulisho ambayo inahusisha Nembo ya Taifa na
Nembo ya Taasisi ya Umma husika. Ni alama yenye umbo maalum ambayo
hurahisisha Taasisi ya Umma kutambulika na kujipambanua na Taasisi
nyingine. Pia hutumika bila ya kubadilika sura ama umbo lake halisi na hivyo
kuwa alama muhimu ya utambulisho wa Taasisi ya Umma husika.

Matumizi ya Nembo ya Taifa yanatofautiana kulingana na aina ya Taasisi.
Taasisi za Umma zinazotumia Nembo ya Taifa pekee katika ‘letterhead’ ni

Ofisi ya Rais, Ofisi ya Makamu wa Rais, Ofisi ya Waziri Mkuu, Wizara, Ba
za Tanzania na Sekretarieti za Mikoa. Pia zipo Taasisi
zitakazotumia nembo ya Taifa na Nembo za Taasisi husi

Mtaa,Mashirika na Taasisi nyingine za Umma.
mahsusi za Taasisi za Umma zina viwango am
katika uandaaji wa ‘letterhead’ kama ifuatavyo:




(a)

Viwango vya Nembo ya Taifa

Viwango vya Nembo ya Taifa vimezingatia matakwa ya Sheria ya Bunge
Na.11 ya mwaka 1971 pamoja na Kanuni zake. Hivyo, matumizi ya Nembo
ya Taifa katika ‘letterhead’ za Taasisi za Umma yanapaswa kuzingatia
yafuatayo:

(b)

Urefu: Sentimita 3.0;

Upana: Sentimita 2.5; na

Rangi za Nembo ya Taifa haziruhusiwi kuchuja, kupoteza asili au
uhalisia wake.

Viwango vya Nembo za Taasisi za Umma

Uandaaji wa Nembo za Taasisi za Umma katika ‘letterhead’ inapaswa
kuzingatia viwango vifuatavyo:

i.

il
iil.
V.

Urefu: Sentimita 3.0,

Upana: Sentimita 2.5,

Rangi haziruhusiwi kuchuja, kupoteza uhalisia au uasilia wake; na
Nembo ya Ofisi ya Umma inatakiwa kuakisi maudhui ya taasisi husika
kulingana na majukumu yake.

Taasisi za Umma zinapaswa kuwasilisha mapendekezo ya Nembo kwa
Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma ambaye
amepewa mamlaka ya kuidhinisha matumizi ya Nembo. Nembo hizi huanza
kutumika rasmi baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali.

2.1.2.

213,

2.1.4.

——

Jina la Nchi

i.  Jina la nchi ni Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;
ii.  Jinala nchiliandikwe kwa herufi kubwa;
iii.  Aina ya Fonti iwe ‘Arial’;
iv. Ukubwa wa Fonti uwe 12: na
v. Maandishi yawe ya wino mweusi mzito.

Jina la Taasisi

i. Jina la Taasisi litakuwa kwa mujibu wa Sheria zilizounda Taasisi
ya Serikali husika;

ii. Jinala Taasisi liandikwe kwa herufi kubwa;
iii.  Aina ya Fonti iwe ‘Arial’;

iv.  Ukubwa wa Fonti uwe 14; na

v. Maandishi yawe ya wino mweusi mzito.

Anwani




Anwani ya Taasisi ioneshe:

215,

i. Jinala Jengo;
ii. Nambaya Jengo na Mtaa;
ii.  Sanduku la posta;
iv. Postikodi;
v.  Wilaya au Mkoa;
vi.  Aina ya Fonti iwe ‘Arial’;

vii.  Ukubwa wa Fonti uwe 10; na
viii.  Maandishi yawe ya wino mweusi usio mzito.
Barua pepe

Anwani ya barua pepe iwe ya taasisi husika; iandikwe kwa wino mweusi usio
mzito na kupigiwa mstari. Waraka wa Utumishi wa Umma Na.5 wa mwaka
2009 kuhusu matumizi bora na salama ya vifaa na mifumo ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) uzingatiwe.

218,

Tovuti

Tovuti iwe ya Taasisi husika; iandikwe kwa wino mweusi usio mzito na
kupigiwa mstari na Ukubwa wa Fonti uwe 10 wenye maandishi ya wino wa
rangi nyeusi isiyo nzito; na Waraka wa Utumishi wa Umma Na.5 wa mwaka
2009 kuhusu matumizi bora na salama ya vifaa na mifumo ya TEHAMA
uzingatiwe.

Z2A.7.

215,

. Aina ya Fonti iwe 'Arial’ na iandikwe kwa herufi ndogo;

Namba za Simu

Namba za simu ziwe za Taasisi zikionyesha postikodi ya nchi +255 na
postikodi ya mkoa mf. Dar es Salaam ni ‘022’;

. Aina ya Fonti iwe ‘Arial’ na iandikwe kwa herufi ndogo;

Ukubwa wa Fonti uwe 10; na
Maandishi yawe ya wino mweusi usio mzito

Nukushi

Namba za nukushi ziwe za Taasisi zikionyesha postikodi ya nchi +255
na postikodi ya mkoa mf. Dar es Salaam ni ‘022’;

Ukubwa wa Fonti uwe 10: na
Maandishi yawe ya wino mweusi usio mzitg

Maelekezo ya Namba ya Kumbukumbu'\ ™"




Neno ‘Kumb.Na' lina ainisha sehemu ya kuandika nambari ya
kumbukumbu ya barua husika. Neno ‘Kumb.Na’ liandikwe kwa wino mzito
wa rangi nyeusi. Mstari mmoja kabla ya kuandika nambari ya
kumbukumbu ya barua yawepo maneno kwa mlalo yanayosomeka
‘unapojibu tafadhali taja’. Ukubwa wa fonti uwe 10 na yaandikwe kwa
wino mwepesi wa rangi nyeusi.

2.1.10. Alama ya Siri

‘Letterhead’ iwe na Alama ya Siri ambayo itaandaliwa na Ofisi ya Mpiga
Chapa Mkuu wa Serikali.

2.1.11. Lugha

‘Letterhead’ ziwe kwa lugha ya Kiswahili na Kiingereza. Barua za Kiswabhili
zitumie ‘letterhead’ ya Kiswahili na barua za Kiingereza zitumie ‘letterhead’
ya Kiingereza,

2.2. Nafasi na umbali wa maneno katika ‘letterhead’
2.2.1. Wizara, Sekretarieti za Mikoa na Ofisi za Balozi za Tanzania

i. Jina la nchi liwe juu katikati sentimita 1.5 kutoka ukingo wa
karatasi;

ii.  Jina la Ofisi ya Rais / Ofisi ya Makamu wa Rais / Ofisi ya Waziri
Mkuu / Wizara / Sekretarieti ya Mkoa / Ofisi ya Ubalozi liwe
katikati sentimita 0.5 chini ya jina la nchi;

ii.  Nembo ya Taifa iwe katikati sentimita 1.0 chini ya Jina la Ofisi
kama lilivyotajwa katika (ii);

iv. ~ Simu, nukushi, barua pepe na tovuti ziandikwe upande wa
kushoto wa Nembo ya Taifa sentimita 3.0 kutoka ukingo wa
kushoto wa karatasi na sentimita 1.0 chini ya Jina la Ofisi kama
lilivyotajwa katika (ii);

v. Jina la jengo, Namba ya Mtaa; Jina la Mtaa; na Sanduku la
Barua n.k; viandikwe upande wa kulia wa Nembo ya Taifa
sentimita 1.0 kutoka Nembo ya Taifa kwa kunyooka nyuzi 90 na
siyo mlalo; na

vi. Nafasi ya kumbukumbu namba iwe sentimita 0.5 kutoka
maneno “Unapojibu tafadhali taja”.
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3 Kwa ufafanuzi zaidi tazama Kiambatisho Na.1a, 1b na 1c.

2.2.2. ldara Zinazojitegemea,Wakala za Serikali, Mamlaka za
Serikali za Mitaa, Mashirika na Taasisi nyingine za Umma

i. Jina la Nchi liwe juu katikati sentimita 1.5 kutoka ukingo wa
karatasi;

ii.  Jina la Wizara mama / Ofisi ya Rais au Ofisi ya Waziri Mkuu liwe
katikati sentimita 0.5 chini ya jina la Nchi;

ii.  Jina la Idara Inayojitegemea / Wakala ya Serikali /Mamlaka ya
Serikali za Mitaa, Shirika au Taasisi nyingine ya Umma liwe
katikati sentimita 0.5 chini ya Jina la Wizara mama / Ofisi ya
Rais au Ofisi ya Waziri Mkuu;

iv. ~Nembo ya Taifa iwe sentimita 1.0 kutoka Jina la Idara
Inayojitegemea / Wakala ya Serikali au Shirika au Taasisi
nyingine ya Umma na Jina la Wizara mama / Ofisi ya Rais au
Ofisi ya Waziri Mkuu na sentimita 3.0 kutoka ukingo wa kushoto
wa karatasi;

v.  Nembo ya |dara Inayojitegemea / Wakala ya Serikali / Shirika au
Taasisi nyingine ya Umma iwe sentimita 1.0 kutoka Jina la
Taasisi husika na sentimita 1.3  kutoka ukingo wa kulia wa
karatasi; na

vi.  Nafasi ya Kumbukumbu Namba iwe sentimita 0.5 kutoka maneno
“Unapojibu tafadhali taja”

vii. ~ Namba na jina la jengo; Jina la Mtaa; Sanduku la Barua; Namba
ya Mtaa, simu, nukushi, barua pepe na tovuti ziandikwe chini ya
karatasi (footer) sentimita 1.0 kutoka kwenye ukingo wa chini wa
karatasi na iwe katika wino mweusi usio mzito. Kuwepo na mstari
ambao utaonesha mwisho wa ukingo wa ‘footer’ na mstari huo

uwe juu ya anuani ‘footer’.

Kwa ufafanuzi zaidi tazama Kiambatisho Na. 2a, 2b ner

3.0. VIAMBATISHO
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