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  Tangazo la Serikali Namba. 604 la Tarehe 25/12/2015  
 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) 
 

(SURA YA 287) 
________ 

 
SHERIA NDOGO 

________ 
 

(Zimetungwa chini ya kifungu  cha 153) 
________ 

 
SHERIA NDOGO ZA (HIFADHI, AFYA NA USAFI WA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI YA 

WILAYA YA MBOGWE, 2015. 
 

SEHEMU YA I 
 

UTANGULIZI 
  
 

Jina na 
tarehe ya 
kuanza 
kutumika. 
 

1. Sheria Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za 
(Hifadhi, Afya na Usafi) Usafi wa mazingira) za Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbogwe, 2015 na zitaanza kutumika mara baada ya 
kutangazwa katika Gazeti la Serikali. 

 
Eneo la 
kutumika 

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya 
Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe  

 
Tafsiri 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

3. Katika Sheria ndogo hizi, isipokuwa pale itakapoelezwa au 
kufafanuliwa vinginevyo na Sheria yoyote andishi, 
 
‘Afisa Mwidhiniwa’ maana yake ni Afisa yeyote atakayeteuliwa na 

Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 
‘Afya’ maana yake ni hali timilifu ya kimwili, kiakili na kisaikolojia; 
‘Chakula’ maana yake ni kitu chochote kinacholiwa na kunywewa na 

binadamu isipokuwa madawa, hii ni pamoja na:- 
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(a) kitu chochote kinachotumika katika matengenezo ya chakula; 
(b) Kitu chochote kinachoongeza ladha ya chakula; 
  (c) Kitu chochote kinachobadili rangi ya chakula (binzari nk) 

‘Choo cha kuvuta’ maana yake ni choo ambacho kimejengwa na 
kuunganishwa na maji na kuwa na tanki ya kusukuma maji 
kwa ajili ya kuondoa uchafu hadi mahali palipoandaliwa; 

‘Choo bora’ maana yake ni choo chochote cha shimo au cha maji 
chenye sakafu inayosafishika, banda imara la kudumu 
linalomsitiri mtumiaji, lililoezekwa, lenye mlango imara, 
bomba la kutolea hewa chafu na lenye mfuniko kwenye 
tundu la choo na shimo salama na safi kwa ajili ya kutupa 
kinyesi na mkojo wa binadamu, lililojengwa kwa vifaa vya 
kudumu, lenye vipimo futi 4x3 na kimo futi 12 na zaidi; 

‘Choo cha umma’ maana yake ni choo kilichojengwa na 
Halmashauri au wakala wake  au mtu mwingine yeyote 
kwa matumizi ya umma au biashara chenye sifa ya choo 
bora; 

‘Eneo la hifadhi’ ni pamoja na maeneo ya milima, mbuga za 
wanyama, maeneo ya vyanzo vya maji, hifadhi ya misitu ya 
asili na ya kupandwa na maeneo mengine ambayo 
yatatangazwa na Halmashauri kuwa ni maeneo ya hifadhi; 

‘Eneo la malisho’ ni pamoja na sehemu zote ambazo zimetengwa na 
mfugaji,Serikali ya Kijiji na Halmashauri kwa ajili ya 
kulishia mifugo; 

‘Eneo la mazishi’ maana yake ni eneo lililotengwa kwa ajili ya kuzika 
watu waliokufa; 

‘Eneo la wazi’ maana yake ni eneo lililo chini ya Halmashauri ambalo 
limekatazwa kufanyiwa shughuli ambayo haihusiani na 
matumizi yaliyokusudiwa; 

‘Halmashauri’ maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe; 
‘Hati safi’ maana yake ni hati itakayotolewa na Afisa muidhinishwa 

inayothibitisha kukaguliwa kwa maeneo yote yaliyotajwa 
katika Sheria Ndogo hizi kulingana na kanuni za afya; 

‘Hifadhi ya mazingira’ maana yake ni utunzaji endelevu wa ardhi, 
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mimea, hewa, viumbe hai na visivyo hai na vyanzo vya 
maji vinavyozingatia masharti na maelekezo 
yatakayotolewa na Afisa mwidhinishwa chini ya Sheria 
Ndogo hizi au sheria nyingine yoyote; 

‘Jengo la biashara’ maana yake ni jengo lolote lililojengwa na 
kuidhinishwa na Halmashauri kufanya biashara 
iliyokusudiwa; 

‘Kaya’ maana yake ni familia ya watu akiwemo baba, mama, mtoto 
au watoto na mtu mwingine yeyote anayeishi na familia 
hiyo, au watu wanaokaa katika nyumba moja na kuishi 
kama familia au mtu yeyote anayeishi pekeyake katika 
chumba au nyumba; 

‘Kero au chukizo’ maana yake ni kitu chochote ambacho kipo katika 
hali yoyote iwe kimetumika, kimewekwa, kimejengwa au 
ni kichafu kiasi cha kusababisha:- 
(a) Hatari kwa viumbe na maisha ya binadamu; 
(b) Harufu mbaya na kuudhi; 
(c) Kuzaliwa kwa wadudu na wanyama hatari kama vile 

nzi,mende,sisimizi, panya, nyoka, nyuki, kunguni,au 
viumbe wengine hatari kiafya; 

(d) Magonjwa kwa binadamu, kuhifadhi mbu, nzi, panya na 
viumbe wenye madhara; 

‘Kituo cha taka’ maana yake ni kizimba cha taka kilichowekwa na 
Halmashauri kwa madhumuni ya kuweka taka ngumu kabla 
ya kusafirishwa hadi kwenye dampo la taka ngumu la 
Halmashauri; 

‘kiwanda’ maana yake ni jengo au kundi la majengo au eneo ambapo 
vitu vinatengenezwa; 

‘kuvuna msitu’  maana yake ni pamoja na kufyeka, kukata au kung’oa 
miti, visiki; 

‘Maji taka’ kama ilivyo katika sheria ya Mazingiraya mwaka 2004, ni 
pamoja na taka zinazotokana na kinyesi, mkojo, jasho, 
uchafu na majimaji kutoka majumbani, taasisi, majengo ya 
biashara na viwandani; 
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‘Mazao au mimea mirefu’ maana yake ni mazao au mimea inayozidi 
sentimeta 15 kwenda juu kama vile mtama, mihogo, 
mahindi, mbaazi, uwele na mengine yote yale 
yanayofanana na hayo; 

‘Mazao ya misitu’ maana yake ni kitu chochote kinachopatikana au 
kuzalishwa kutokana na miti, mazao yanayoota au 
kupatikana msituni ambayo ni pamoja na 
mianzi,magamba,mkaa,kuni,miti,foto,mbao,mbegu za miti, 
nta, asali, utaa. Matunda, upapi, majani ya kulalia 
wanyama, mizizi, gundi, utomvu. Maranda, matete, 
kamba,makuti, nyuzi za wanyama; 

‘Mazingira’ inajumuisha vitu halisi vinavyomzunguka binadamu 
kama vile hewa,ardhi, maji, hali ya hewa, sauti,mwanga, 
harufu, vionjo,viumbe visivyoonekana kwa macho halisi 
vya kibaiolojia, mimea,rasilimali za asili,mambo yote ya 
kijamii pamoja na mila na desturi inayojumuisha mazingira 
asilia ingo ya kutengenezwa na jinsi yanavyotegemeana; 

‘Mimea (Miti)’maana yake ni kitu chochote chenye uhai au kisicho na 
uhai kitakachotangazwa katika gazeti la Serikali kuwa ni 
zao la msitu; 

‘Mifugo’  maana yake ni wanyama wafugwao na binadamu; 
‘Miundo mbinu’ maana yake ni kitu kinachoweza kutoa huduma kwa 

mifugo na wafugaji kama vile josho, machinjio, lambo, 
banio, karo na jiwe la kuchinjia mifugo; 

‘Msitu’ maana yake ni eneo la ardhi ambalo limefunikwa angalau 
kwa asilimia 10 ya miti, uoto wa asili au uliopandwa, au 
asilimia 50 au zaidi,ya vichaka na miti inayoota upya 
ambayo inajumuisha aina yote ya misitu ya hifadhi ambayo 
imetangazwa chini ya Sheria ya Misitu Na. 14 ya mwaka 
2002 na mazao yote ya misitu ikijumuisha majani na nyasi 
ndani ya eneo la Halmashauri; 

‘Mkazi’ maana yake ni mtu yeyote anayeishi katika eneo la 
Halmashauri na ambaye ana kaya au anaishi katika kaya au 
taasisi iliyopo katika eneo la Halmashauri. 
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‘Mmiliki’ maana yake ni mtu yeyote ambaye anamiliki ardhi, sehemu 
za starehe, nyumba ya kulala wageni, nyumba ya kuuzia 
vyakula, kumbi za starehe,mpangaji, wakala wa 
mpangishaji wa nyumba au jengo na makazi yoyote katika 
mtaa, endapo mazingira husika ni mtaa au barabara za 
mtaa; 

‘Mkurugenzi’ maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri pamoja 
na Afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 
Mkurugenzi; 

‘Mzalishaji wa taka ngumu’ maana yake ni mtu yeyote katika kaya, 
taasisi, biashara, kiwanda ambaye katika kutekeleza 
shughuli zake huzalisha taka; 

‘Njia ya mifugo’  maana yake ni njia maalumu iliyotengwa kwa ajili 
ya kupitisha mifugo; 

‘Pavement’ maana yake ni sakafu imara ya mawe au matofali ya 
saruji au udongo yaliyochomwa na kujengwa kutoka katika 
nyumba hadi katika mfereji au barabara kwa matumizi ya 
waendao kwa miguu au watazamaji wa vitu madukani; 

‘Pipa la taka’ maana yake ni chombo chochote madhubuti chenye 
mfuniko kinachoweza kuhifadhi taka ngumu 
zinazozalishwa majumbani, sehemu za biashara, maofisini 
ili zisisambae na kuchafua mazingira; 

‘Soko’ maana yake ni eneo /mahali pa kununulia au kuuzia matunda, 
mboga au vyakula, minada na vitu vingine. 

‘Taka’ kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya 
mwaka 2004 na Sheria ya Afya ya Jamii ya mwaka 2009, 
maana yake ni kitu chochote kimiminika, kigumu, gesi, 
sauti na mionzi, kinachotoa kero, harufu mbaya au 
kinachohifadhiwa katika mazingira ya hali ya ujazo, uozo 
au hali nyingine yoyote inayosababisha uharibifu wa 
mazingira, ambayo inajumuisha taka; 

‘Taka ngumu’ kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa mazingira 
ya mwaka 2004 na Sheria ya Afya ya Jamii ya mwaka 
2009,ni taka ambazo haziko katika umajimaji kutoka 
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majumbani, katika majengo ya biashara, viwandani na 
kutoka katika shughuli za kilimo pamoja na taka za 
vyakula, karatasi, plastiki au taka laini zinazotokana na 
ujenzi au ubomoaji majengo, utengenezaji bustani na 
shughuli za ushimbaji wa madini, mizoga ya wanyama na 
mabaki ya magari mabovu; 

‘Taka za majumbani’ maana yake inajumuisha mabaki ya chakula, 
maganda ya matunda, majivu, kinyesi cha mifugo, taka za 
bustani, marapurapu ya nguo,samani mbovu, karatasi za 
aina mbalimbali na vitu vingine ambavyo baada ya 
kuvitumia hutupwa; 

‘Taka za viwandani’ kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi 
wa mazingira ya mwaka 2004 na Sheria ya Afya ya Jamii 
ya mwaka 2009, maana yake ni uchafu unaotokana na 
uzalishaji viwandani au uchafu usiotokana na uzalishaji 
viwandani ambao ni chanzo cha nishati,maji, mimea 
iliyotiwa dawa, au mawasiliano, pamoja na taka nyinginezo 
ngumu kama zilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi 
wa mazingira ya mwaka 2004; 

‘Uchafu hatari’  kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa 
mazingira ya mwaka 2004 na Sheria ya Afya ya Jamii ya 
mwaka 2009, ni kitu chochote kigumu, chenye 
majimaji,gesi au taka zitokazo kiwandani, au mafuta 
machafu, ambaayo yanaleta athari za kikemikali na kiafya, 
kwa binadamu au mazingira pamoja na ataka zitokanazo na 
huduma ya tiba(TAZIHA); 

‘Uchunguzi wa afya’ maana yake nihali ya mtu kupima afya yake kwa 
kuchukuliwa vipimo vya ndani na nje ya mwili ili kubaini 
kuwepo kwa vijidudu vya magonjwa vinavyoleta 
maambukizi; 

‘Ufugaji wa shadidi’ maana yake ni ufugaji wa mifugo ambayo 
hufugwa       ndani bila kutoka nje na mfugaji atalazimika 
kuipatia mifugo yake chakula,maji,malazi chanjo na 
matibabu; 
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Wajibu 
wa 
mfugaji 
 
 

‘Ufugaji nusu huria’ maana yake ni ufugaji ambao mifugo hufungwa 
kwenye banda lenye uzio na hupewa chakula, maji, malazi, 
chanjo na matibabu.  

‘Ufugaji huria’ maana yake ni ufugaji ambao mnyama anapewa 
hifadhi ya kulala, chanjo na matibabu wakati chakula 
anajitafutia mwenyewe 

‘Vyakula vya kupikwa au kukaangwa’ inajumuisha maandazi, 
vitumbua, chapatti, mkate, samaki, chipsi, maandazi, kuku 
na vinginevyo; 

‘Wakala’ maana yake ni mtu binafsi au kikundi cha watu, taasisi, 
kampuni au shirika lililoteuliwa kusimamia utekelezaji wa 
Sheria Ndogo hizi.  

                                       
                                        SEHEMU YA PILI 
                                 MASHARTI YA UFUGAJI. 
4.-(1) Halmashauri itakuwa na wajibu wa:- 
    (a) Kuandaa mpango wa maendeleo ya mifugo wa Halmashauri; 

(b) Kusimamia utekelezaji wa sera na Sheria Ndogo hizi; 
(c) Kutoa elimu na ushauri juu ya ufugaji bora wa mifugo ili 

kuboresha mifugo na mazao yatokanayo na mifugo; 
(d) Kudhibiti kuenea kwa magonjwa ya mifugo ndani na nje ya 

Halmashauri kwa kutoa chanjo,kuogesha mifugo, kudhibiti 
usafirishaji holela, kuweka zuio, kufunga machinjio na minada 
na shughuli zote zinazohusiana na mifugo; 

(e) Kuhamasisha wafugaji kufuga mifugo michache kulingana na 
eneo husika na kuvuna mifugo yake kwa wakati ili kuzuia 
uharibifu wa mazingira; 

(f) Kuanzisha na kuboresha miundo mbinu ya mifugo mipya na 
iliyopo ili kuongeza tija na ufanisi kwa wafugaji; 

(g) Kubuni vyanzo enelevu vya mapato yatokanayo na mifugo na 
mazao yake. 

 
 

(2) Itakuwa ni wajibu wa kila mfugaji kuhakikisha kwamba:- 
(a) Anapitisha mifugo yake kwenye njia maalum zilizotengwa 

kwa ajili ya mapitio ya mifugo wakati wa kwenda au kurudi 
malishoni, minadani au sehemu nyingine yoyote. 
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(b) Anaogesha na kuchanja mifugo yake kila mara ili kuzuia 
magonjwa ya mifugo na magonjwa ya mlipuko; 

(c) Anaipatia mifugo yake malisho, maji ya kutosha na 
kuzingatia kanuni za usafirishaji, uuzaji na uchinjaji wa 
mifugo; 

(d) Anafuga mifugo kulingana na ukubwa wa eneo lake la 
malisho; 

(e) Anatoa taarifa yoyote juu ya kutokea kwa magonjwa ya 
mifugo akiyaona au kuhisi au kuyatambua dhidi ya mifugo 
yake;  

(f) Anaheshimu mipaka iliyotenganisha ardhi ya kilimo, mifugo, 
hifadhi za taifa, makazi, maeneo ya taasisi na maeneo 
mengine ya wadau wa kilimo kama mazao ya wakulima; 

(g) Anadhibiti mifugo yake ili kutunza mazingira na migogoro 
inayotokana na uharibifu wa mazingira na rasilimali 
nyingine. 

(h) Anawatunza vyema wanyama kazi na kuwaepusha na mateso 
yatokanayo na ukatili kama vile kuwabebesha mizigo 
mizito, kupigwa viboko, kufanyishwa kazi muda mrefu bila 
kupumzika kula na kunywa maji na kutopatiwa matibabu. 

 
5. (1) Kila mfugaji atakuwa na wajibu wa kuogesha mifugo yake 

kwenye majosho ya pamoja au ya binafsi kulingana na 
maelekezo ya Afisa mifugo wa wilaya; 

(2) Mifugo itaogeshwa mara mbili kwa juma kipindi cha masika na 
maramoja kwa juma kipindi cha kiangazi; 

 (3)Halmashauri itasimamia uundwaji wa vikundi mbalimbali 
vitakavyosimamia uendeshaji wa majosho na taratibu za 
uogeshaji wa mifugo katika maeneo yao ndani ya 
Halmashauri; 

 
(4)Mifugo itakayoogeshwa katika majosho ya Halmashauri ya 

Wilaya au Halmashauri za vijiji itatozwa ushuru kwa mujibu 
wa viwango vilivyowekwa kwa mujibu wa sheria ndono za 
(ada na ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe, 2014. 

 
(5) Kila mfugaji atakuwa na wajibu wa kuchanja mifugo yake 

kulingana na aina ya mfugo na ugonjwa wenyewe baada tu ya 
kupata maelekezo kutoka kwa wataalamu wa mifugo wa 
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wa 
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Halmashauri. 
(6) Wafugaji wanaotoka katika eneo moja kwa maana ya kitongoji 

au kijiji watalazimika kujenga banio la kuchanjia mifugo au 
kutenga eneo maalumu la kuchanjia mifugo yao. 

 
6. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayetaka kusafirisha mifugo 

kutoka au kuingia eneo la Halmashauri kuwa na kibali 
maalum kinachoruhusu kusafirisha mifugo hiyo. 

 
    
   (2) Kibali cha kusafirisha mifugo nje ya Halmashauri kitatolewa na 

Afisa Mifugo wa Wilaya tu kwa kujaza fomu na baada ya 
kujiridhisha kuwa mifugo hiyo imeogeshwa na kupatiwa 
chanjo kabla ya kusafirishwa ili kuzuia kuenea kwa magonjwa 
ya mifugo. 

 
 
 
 
7. (1) Mifugo yoyote itakayokutwa inachungwa katika eneo 

lisiloruhusiwa au kuchunga   bila ya mchungaji au itakayokutwa 
inazurula hovyo, itakamatwa na kuhifadhiwa na Halmashauri na 
mwenye mifugo atatakiwa kulipa faini isiyozidi Tshs. 50,000/= 
na Tshs. 10,000/= kwa kila mfugo kwa kila siku itakayokuwa 
chini ya uangalizi wa Halmashauri; 

    (2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuingiza mifugo kwenye shamba 
lenye mazao au kusababisha mifugo hiyo kuingia kwenye 
shamba lolote bila idhini ya mwenye shamba hilo. 

8.-(1) Itakuwa halali kwa Afisa kilimo na mifugo, Maafisa watendaji 
wa kata na vijiji na Afisa yeyote wa Halmashauri 
atakayeteuliwa kusimamia na kutekeleza Sheria Ndogo hii 
kuingia katika nyumba au ingo lolote wakati wowote kwa 
madhumuni ya kukagua na kuhesabu idadi ya mifugo iliyomo 
katika nyumba. 

    (2) Mtu yeyote atakayewazuia maafisa waidhinishwa katika 
kifungu cha 8(1) atakuwa ametenda kosa. 

 
9-.(1) Ni wajibu wa Halmashauri kutenga maeneo maalum kwa ajili 

ya shughuli za kulishia na kwa kuzingatia idadi ya mifugo 
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ndani ya eneo la Halmashauri husika na kwa mijibu wa Sheria 
ya Ardhi Na. 4 na 5 za mwaka 1999 pamoja na sheria ya 
Hifadhi ya Mazingira; 

   (2) Halmashauri itatenga njia maalum ya kupitisha mifugo wakati 
wa kwenda na  kurudi malishoni au mnadani. 

 
 
 
10. Mfugaji yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo:- 

(a) Atashindwa au kukataa kuogesha au kuchanja mifugo yake ili 
kuzuia magonjwa; 

(b) Atalisha mifugo yake kwenye maeneo ambayo hayakutengwa  
kwa ajili ya Malisho ya mifugo; 

(c) Ataruhusu mifugo yake kuzurula hovyo; 
(d) Atazembea au kushindwa kutoa taarifa juu ya ugonjwa wa 

mifugo; 
(e) Atamzuia Afisa Mwidhiniwa au Afisa Ugani kutekeleza 

majukumu yake; 
(f) Ataingiza au kutapitisha mifugo kwenye shamba la mtu 

mwingine bila idhini ya mwenye shamba; 
(g) Ataingiza au kutapitisha mifugo maeneo ambayo  

hayakuidhinishwa na Halmashauri kupitisha mifugo. 
 

   
                                             SEHEMU YA TATU 

                             KILIMO NA UHIFADHI WA ARDHI 
 
 11.-(1) Mtu atakayetaka kuendesha shughuli za kilimo katika 

Halmashauri atatakiwa kuzingatia taratibu za kilimo kama 
zitakavyotolewa na Halmashauri kwa kuzingatia Sheria ya 
Ardhi Na. 4 na 5 za mwaka 1999 pamoja na sheria nyingine 
zitakazotungwa na Bunge. 

 
      (2) Itakuwa halali kwa Halmashauri kuingia katika shamba lolote 

kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi na kuhakikisha 
utekelezaji wa Sheria Ndogo iliyotungwa na Halmashauri. 

 
  12. (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kulima katika miteremko, 

karibu na vyanzo vya maji, kandokando ya mito, mabwawa 
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na kufanya jambo lingine lolote litakaloharibu hifadhi ya 
mazingira bila kuzingatia ushauri wa Afisa Kilimo na Afisa 
Mazingira; 

 
        (2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kutumia kinyume na utaratibu 

ardhi iliyotengwa kwa matumizi ya kilimo kama 
ilivyopangwa na kuidhinishwa na Halmashauri; 

       (3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kusafisha shamba kwa ajili ya 
kilimo kwa njia ya kuchoma moto isipokuwa kwa kibali 
maalum kutoka Halmashauri; 

 
       (4) Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi kitakuwa 

kwa maandishi na kitaonesha jina la aliyepewa kibali,tarehe 
na eneo analotaka kuchoma moto; 

 
       (5) Muda unaotakiwa kuchoma moto chini ya Sheria Ndogo hizi 

ni kuanzia saa 12:00 asubuhi hadi saa 04:00 asubuhi; 
       (6)  Ni wajibu wa Halmashauri kusimamia shughuli za kilimo na 

kuhakikisha kuwa wanazuia kilimo cha kuhamahama na 
kuhamasisha kilimo cha mzunguko (crop rotation); 

        
 

3.  Ni wajibu wa wakazi ambao uoto wa asili au mazingira ya eneo 
husika yameharibiwa, kuhakikisha kuwa wanarudisha katika 
hali yake ya kawaida kwa kupanda miti na kutoendelea 
kuharibu mazingira na kuwezesha uoto urudi katika hali yake. 

14.  (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchimba mchanga, mawe au 
kokoto katika maeneo yasiyoruhusiwa na Halmashauri kama 
vile ya makazi ya watu, maeneo yaliyohifadhiwa, 
kandokando ya mito au ndani ya jengo, bwawa isipokuwa 
kwa ruhusa maalim ya Halmashauri;      

          (2) Uchimbaji wa madini uzingatie Sheria ya Madini, Sera 
pamoja na Taratibu   zilizowekwa na Halmashauri. 

15.  Ni marufuku kwa mtu yeyote kujenga nyumba au jengo lolote 
katika eneo la hifadhi au eneo lolote ambalo halijatengwa 
mahususi kwa ajili ya makazi. 
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                                          SEHEMU YA NNE 

                                HIFADHI YA VYANZO VYA MAJI. 
 

16.-(1) Halmashauri itawajibika kusimamia na kulinda vyanzo vya 
maji. 
      (2) Mtu yeyote atakayeharibu chanzo cha manji au kushindwa 

kushiriki katika shughuli za kuhifadhi chanzo cha maji bila 
sababu ya msingi atachukuliwa hatua kali za kisheria na 
Halmashauri. 

 
17.-(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kulima, kukata miti, kuchunga 

mifugo au kufanya jambo lolote linaloharibu kwa namna 
yoyote chanzo cha maji na hifadhi ya mazingira. 

      (2) Ni wajibu wa Halmashauri kuhimiza kupanda miti isiyonyonya 
maji kwa kuzingatia maelekezo ya Afisa Misitu na Afisa 
Mazingira katika vyanzo vya maji. 

      (3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kumiliki eneo la chanzo cha maji 
isipokuwa Halmashauri tu. 

18. (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote, kiwanda, taasisi, shirika, 
kuelekeza mabomba ya maji machafu kwenye mito, mabwawa, 
visima, mifereji, chemchem ya sehemu yoyote ambayo ni 
chanzo cha maji kwa ajili ya matumizi ya binadamu au 
wanyama au viumbe vingine vilivyo hai. 

      (2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuweka kitu chochote chenye 
sumu ndani ya maji ambayo yanatumiwa na binadamu au 
kiumbe hai chochote. 
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                                                  SEHEMU YA TANO 
                                            HIFADHI YA MISITU 
 
19. .-(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchoma moto misitu kwa 

namna yoyote ile katika misitu iliyopo eneo la Halmashauri; 
      (2) Iwapo utatokea moto katika eneo la Halmashauri, kiongozi wa 

eneo husika atawajibika kutoa amri kwa wakazi wa eneo hilo 
kwenda kuzima moto huo unapoonekana kuwa na madhara 
kwa maisha, mali za watu na uharibifu wa mazingira katika 
eneo hilo; 

      (3) Kila mkazi wa eneo husika atawajibika kushiriki katika zoezi 
la kuzima moto na endapo akitakiwa kufanya hivyo na 
akashindwa bila sababu ya msingi atakuwa ametenda kosa. 

 
20.-(1) Hairuhusiwi kwa mtu yeyote kukata miti katika maeneo ya 

misitu iliyohifadhiwa kwa ajili ya matumizi ya aina yoyote 
bila kupata kibali kutoka katika Halmashauri; 

      (2) Afisa misitu atatakiwa kuhakikisha kama miti inayovunwa 
imekomaa na inafaa kwa matumizi; 

      (3) Watu wanaovuna miti kwa ajili ya kuchoma mkaa, watatakiwa 
kuwa na eneo maalum lililoidhinishwa na Afisa Misitu kwa 
ajili ya kuchoma mikaa hiyo na atatakiwa kulipa ushuru kama 
ilivyotajwa katika jedwari la Sheria Ndogo za (Ada na 
Ushuru) za Halmashauri, 2014. 

      (4) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuvuna miti katika msitu ambao 
umehifadhiwa kwa ajili ya viumbe maalum ambao ni 
rasilimali ya Taifa. 

21. Kila Mkazi wa Halmashauri atawajibika kupanda na kutunza miti 
katika eneo lake kama atakavyoelekezwa na Halmashauri. 
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                                                  SEHEMU YA SITA. 
                                              UFUGAJI WA NYUKI 
 
22. Ili kukuza na kuendeleza ufugaji bora na wa kisasa wa nyuki, 

Halmashauri itakuwa na wajibu ufuatao:- 
(a) Kuhakikisha kunakuwepo mtaalamu wa nyuki katika kila 

Kata au Kijiji; 
(b) Kutoa elimu ya ufugaji wa nyuki; 
(c) Kuhamasisha na kuanzisha vikundi vya wafugaji wa nyuki 

katika Kata na Vijiji; 
(d) Kutoa elimu ya utunzaji na uhifadhi wa mazingira; 
(e) Kurahisisha upatikanaji wa miche bora ya miti ya asili au 

ya kisasa itakayotoa maua mengi ambayo nyuki 
watatumia kutengeneza asali; 

(f)  Inasambaza bure au kwa bei rahisi miche ya miti kwa 
wakulima; 
(g) Kuhakikisha upatikanaji wa dawa baridi za kurinia asali 

ambazo haziui nyuki wala kuharibu mazalia au masega 
yao; 

(h)Kutengeneza mizinga bora ya mfano kwa ajili ya ufugaji 
wa nyuki na kufundishia; 

(i) Kuwezesha upatikanaji rahisi wa zana na vifaa vya kisasa 
vya kuvunia asali; 

(j) Kuwatafutia wafugaji soko la uhakika la asali; 
(k)Kuwasaidia wakulima walioko katika vikundi kuanzisha 

vituo vya kukusanyia na kuuza asali; 
(l) Kuanzisha mashamba darasa ya ufugaji wa nyuki na 
hifadhi ya mazingira; 

          (m)Kuzihamasisha shule za Sekondari na za Msingi kuanzisha 
miradi ya ufugaji wa nyuki; 

(n)Kufanya tathmini ya kila mwaka ya ukuaji wa sekta ya 
ufugaji wa nyuki; 
(o)Kuwapatia maofisa ugani vyombo vya usafiri ili kuwapa 

unafuu wa kuwatembelea wafugaji; 
(p)Kuwezesha vikundi vya wafugaji wa nyuki kuhudhuria 

maonesho ya siku ya wakulima nane nane ili kuonesha 
bidhaa ya maonesho katika kanda husika; 

(q)Kuwashawishi wananchi kuanzisha Vyama vya kuweka na 
kukopa ili kukuza mitaji; 
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(r)Kutenga maeneo maalum ya ardhi kwa ajili ya wafugaji wa 
nyuki; 
(s) Kuhakikisha upatikanaji wa pembejeo zihusianazo na 

ufugaji wa nyuki; 
 

23. Kila Serikali ya Kijiji ambayo wananchi wake wanafuga nyuki 
itakuwa na wajibu wa:- 

(a) Kutenga maeneo maalumu ya ufugaji wa nyuki; 
(b) Kuanzisha daftari litakalokuwa na orodha ya wafugaji wa 
nyuki kijijini; 
(c) Kuanzisha miradi ya ufugaji nyuki ya Kijiji; 
(d) Kuanzisha vikundi na vyama vya kuhifadhi mazingira 

vitakavyokua na jukumu la:- 
(a)  Kuhimiza upandaji miti; 
(ii) Kuzima moto au kupambana na wachoma moto; 
(iii) Kupambana na kuzuia uvunaji au urinaji wa asali 

wa kutumia moto. 
          (e)Kutunga Sheria Ndogo za Kijiji kuhamasisha hifadhi ya 

mazingira na ufugaji bora wa nyuki; 
24. Kila Afisa Nyuki wa Kata au Kijiji atatakiwa kufanya yafuatayo:- 

(a) Atakuwa ndiye Afisa muidhiniwa wa masuala ya nyuki 
katika Kata au Kijiji; 
(b) Atatunza orodha ya wafugaji wote wa nyuki katika Kata 

au Kijiji; 
(c) Atatunza orodha ya vikundi vyote vya wafugaji wa 

nyuki katika Kata au Kijiji; 
(d) Atatoa mafunzo elekezi ya ufugaji bora wa nyuki katika 

Kata au Kijiji; 
(e) Ataanzisha mashamba darasa ya ufugaji wa nyuki katika 

Kata au kila Kijiji; 
(f) Atahakikisha upatikanaji wa pembejeo zote zihusianazo 

na ufugaji wa nyuki; 
(g) Ataandaa ratiba ya kuwatembelea wafugaji wa nyuki 

waliomo katika Kata yake au Kijiji chake; 
(h) Atahamasisha upandaji wa miti ili kufanikisha 

upatikanaji wa maua yanayotumiwa na nyuki 
kutengeneza asali. 

(i) Kwa kushirikiana na Afia Mtendaji wa kata au kijiji 
atachukua hatua za kisheria dhidi ya wafugaji wa nyuki 
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au mtu yeyote atakaye kwenda kinyume na masharti ya 
Sheria Ndogo hizi au sheria yoyote andishi ya ufugaji wa 
nyuki au hifadhi ya mazingira. 

 
25. wajibu wa mfuga nyuki:- 

(a)  Atatumia mizinga ya kisasa ya kufugia nyuki; 
(b) Atarina asali kwa katumia njia za kisasa badala ya kutumia  

moshi au moto; 
(c) Atahifadhi mazingira kwa kuchoma moto, misitu; 
(d) Atajiunga katika vikundi vya uhifadhi wa mazingira; 
(e) Atajiunga na vyama vya kuweka na kukopa vya wafugaji wa 

nyuki; 
(f) Atatumia dawa isiyoua nyuki wala kuharibu ubora wa asali 

wakati wa urinaji; 
(g) Atatumia vyombo au vifaa vilivyo safi na salama kwa ajili ya 

kurinia na kuhifadhia asali; 
(h) Atahudhuria mafunzo yatolewayo katika mashamba darasa ya 

ufugaji wa nyuki; 
 

 
26.Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo atafanya mambo 

yafuatayo:-                                       
(a) Akirina asali kwa kutumia moto au moshi; 
(b) Akiuza asali iliyorinwa kwa moto au moshi; 
(c) Akichanganya au amechanganya asali na vitu vingine 

ambavyo siyo asali; 
(d) Akichoma moto msitu au eneo ambalo limetengwa kwa ajili 

ya wafugaji wa nyuki; 
(e) Akikata miti bila kuwa na kibali kutoka Halmashauri; 
(f) Atang’oa miti iliyopandwa kwa ajili ya kuhifadhi mazingira; 
(g) Akitenda jambo lolote ambalo linadhuru au linahatarisha 

maendeleo na ukuaji wa kilimo cha nyuki; 
(h) Akitenda kitendo chochote kinachohatarisha upatikanaji wa 

asali yenye ubora na salama; 
(i) Akihujumu miundo mbinu ya ufugaji wa nyuki ya shule, 

kikundi, kijiji, mtaa, kata, taasisi na mtu binafsi;  
Na akipatikana na hatia chini ya kifungu cha 26 cha Sheria 
Ndogo hizi atatozwa faini isiyopungua elfu hamsini 
(50,000/=) na isiyozidi shilingi laki tatu elfu (300,000/=) au 
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                                                 SEHEMU YA SABA. 
                                       AFYA NA USAFI WA MAZINGIRA 
 
27.(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi au mfanyabiashara anayemiliki 

eneo la nyumba kuhakikisha kwamba anafanya usafi wa 
mazingira yanayozunguka makazi au eneo lake kwa kuhakikisha 
kwamba:- 

        (a) Majani yanayozunguka nyumba yake yanakatwa na kupaliliwa 
katika eneo lote hadi mwanzo wa mipaka ya barabara ya 
mbele ya nyumba yake au eneo lake; 

        (b) Takataka zitakusanywa, kuhifadhiwa na kupelekwa katika 
eneo lililoruhusiwa na Halmashauri. 

 
28.-(1) Halmashauri imetenga kila siku ya Jumamosi ya wiki ya 

kwanza na Jumamosi ya wiki ya mwisho wa kila mwezi kuwa 
ni siku za wananchi kushiriki katika shughuli za usafi wa 
mazingira katika maeneo ya Halmashauri; 

   (2)  Itakuwa ni wajibu wa kila mwananchi kuhakikisha kwamba 
anashiriki katika shughuli za usafi wa mazingira katika siku 
maalumu zilizopangwa na Halmashauri na mwananchi 
atakayekataa kushiriki katika shughuli za usafi atakuwa 
ametenda kosa; 

  (3)  Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au kiwanja au 
eneo   lolote ambalo halijaendelezwa kufanya usafi mara kwa 
mara.  

 
29. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kupanda au kuotesha mazao 

au mimea mirefu   katika maeneo ya mjini pamoja na maeneo 
mengine yaliyozuiliwa na Halmashauri. 
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30. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba kuondoa uchafu 
kama vile mchanga, majani, nyasi au vitu vingine vinavyofanana 
na hivyo kwenye mfereji wa maji ya mvua unaozunguka au kupita 
kando ya nyumba yake au eneo la biashara yake, kiwanja chake na 
kuhakikisha mfereji huo unakuwa msafi na imara siku zote. 

 
31. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba kuweka 

sehemu ya waenda kwa miguu mbele ya nyumba au biashara 
yake kwa kadri atakavyoelekezwa na Halmashauri. 

     (2) Itakuwa ni maarufu kwa mtu yeyote kuweka biashara ya aina 
yoyote aidha kwa kuuza au kwa maonyesho katika mfereji au 
katika pavement. 

 
32. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba, mpangaji au 

mfanyabiashara kuweka taa yenye mwanga nje ya jengo analoishi 
au analotumia kwa shughuli yoyote na atatakiwa kuiwasha wakati 
wa usiku.  

 
33. Itakuwa ni wajibu wa mmiliki wa nyumba au mpangaji au 

mfanyabiashara kuhakikisha kwamba anapaka rangi nyumba yake 
au duka lake ndani na nje kila itakapochakaa. 

 
 
 
 
 
 
34. Itakuwa ni wajibu wa mmiliki wa nyumba kuhakikisha kuwa 

hakuna mkusanyiko wa maji, maji machafu, tatakata au kitu 
chochote cha majimaji au kigumu ambacho kinaweza kuruhusu 
kuwepo kwa mazalia ya mbu au wadudu wengine wenye madhara 
kwa afya ya binadamu. 

 
 



Sheria Ndogo za (Hifadhi, Afya na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbogwe 

Tangazo la Serikali Na. 604 
 

19 
 

Biashara 
ya miwa 
na 
matunda 
 
 
 
 
Upulizaji 
dawa 
 
 
 
 
 
 
Matengen
ezo ya 
magari,pi
kipiki na 
mitambo 
 
Kuegesha 
magari 
mabovu  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Usalama 
wa maji 
ya 
kunywa 
 

35. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara ya matunda au miwa 
kuhakikisha kuwa ana chombo maalum cha kuhifadhia 
maganda au mabaki ya matunda. 

      (2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kufanya biashara ya matunda au 
miwa  pembeni mwa barabara au katika maeneo 
yasiyoruhusiwa na Halmashauri. 

   
36. Ni marufuku kwa mtu yeyote kuendesha biashara ya upulizaji dawa 

“famigation” au biashara ya kuuwa wadudu au wanyama 
waharibifu katika nyumba yoyote au mahali popote bila ya kuwa 
na cheti cha taaluma kinachotambuliwa na Serikali na awe na 
leseni hai kutoka Halmashauri. 

 
37. (1) Matengenezo ya magari, pikipiki na mitambo yatatakiwa 

kufanyika kwenye  karakana, gereji au maeneo 
yaliyoruhusiwa baada ya kupata kibali rasmi kutoka 
Halmashauri. 

      (2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuegesha magari mabovu 
kwenye njia ya miguu, mtaa, uchochoro, mtaro, maeneo ya 
wazi, barabarani na kusababisha adha kwa wakazi au 
watumiaji wa njia hiyo. 

 
      (3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza gari, pikipiki au 

mtambo wa wowote katika eneo la makazi, eneo la wazi au 
eneo ambalo halikutengwa kwa shughuli hiyo. 
 
 

 
 

 
SEHEMU YA NANE 

UIMARISHAJI WA AFYA. 
 
38. Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi kukikisha kwamba maji yote 

yanayotumika kwa kunywa ni safi na salama kwa kuyachemsha 
bila kujali yametoka kwenye chanzo gani cha maji.  
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39. (1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza, kuchoma, 
kupima, kuchemsha au kuuza chakula cha aina yoyote mahali 
popote mtaani, uchochoroni, magerejini au kwenye nyumba 
yoyote mpaka awe ametimiza masharti ya kanuni za afya na 
amepata kibali kutoka kwa Afisa Afya wa Mazingira wa 
Halmashauri. 

 
(2). Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayeendesha biashara ya vyakula 

vya kupikwa au kukaangwa kuhakikisha kwamba vyakula hivyo 
vinahifadhiwa kwenye sanduku lililotengenezwa kwa kioo kuzuia 
nzi, vumbi na wadudu waletao madhara kwa afya ya binadamu. 

(3) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuuza vyakula visivyopikwa 
vikiwa vimewekwa chini, vyakula vyote vitatakiwa kuwekwa juu 
ya meza. 

 
40. (1) Afisa Muidhiniwa anaweza kutoa amri ya kuzuia shughuli 

yoyote isifanyike kama vile utengenezaji wa vyakula, 
pombe, mijumuiko,sherehe na mikusanyiko yoyote kwa 
kutangaza kwa njia ya kipaza sauti, maandishi au kupitia 
vyombo vya habari endapo atakuwa na sababu ya kuamini 
kwamba shughuli hiyo inaweza kusababisha kuenea kwa 
magonjwa ya mlipuko na kuleta athari kwa maisha ya 
binadamu. 

        
      (2) Vyakula, vyombo na vifaa vingine vyovyote 

vitakavyokamatwa baada ya kutolewa amri ya kuzuia 
kufanyika kwa shughuli hiyo ambavyo vitakuwa vimetumika 
kutunzia, kubebea, kuhifadhia na kusafirishia vitaharibiwa 
na Halmashauri haitahusika na gharama zozote zitakazotokea 
wakati wa uteketezaji wa amri hiyo. 

       (3) Mtu yeyote atakayekataa kutii amri iliyotolewa atakuwa 
ametenda kosa. 

 
  
41. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa duka la kuuzia nyama 

(Butcher) kuhakikisha kwamba duka lake:- 
(a) Lina jengo la kudumu lililosakafiwa kwa marumaru nyeupe 

hadi urefu wa futi 8 au zaidi kutoka usawa wa sakafu; 
(b) Lina maji safi, magogo na misumeno ya kukatia nyama; 



Sheria Ndogo za (Hifadhi, Afya na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbogwe 

Tangazo la Serikali Na. 604 
 

21 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
Kuchinja  
na kuuza 
nyama 
mahali 
pasipo 
ruhusiwa     
 
 
Ufugaji 
wa mjini 
 
 
 
 
 
 
 
Usafi wa 
zizi 
 
 
 
 
 
 
 
 
Uendesha- 
ji wa 
biashara 
ya 
nyumba 
ya kulala 
wageni 
Hoteli na 
hosteli . 
 
 
Mahitaji 

(c) Lina kabati ya vioo na jokofu la kuhifadhia nyama sehemu za 
mizani; 

(d) Kuna pipa la kuhifadhia takataka; 
(e) Muuzaji ana vazi jeupe pamoja na apron nyeupe 

       (f) Muuzaji anapima afya kwa mujibu wa kifungu cha 39 cha  
Sheria Ndogo hizi. 

 
 
 (2) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuchinja, au kuuza 

nyama ya aina yoyote katika maeneo yasiyokuwa machinjio 
au maduka ya nyama au katika maeneo yasiyoruhusiwa na 
Halmashauri. 

 
 
42.    (1) Ufugaji wa mjini unaoruhusiwa ni ule ambao hauleti kero 

kwa majirani, yaani ufugaji wa ndani (zero grazing) kwenye 
zizi na kwa kuzingatia idadi ya mifugo inayoruhusiwa au 
katika maeneo yaliyotengwa kama malisho ya mifugo. 

          (2) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuacha mifugo au 
kusababisha mifugo kuzurula hovyo mitaani, barabarani au 
kuchungwa kwenye maeneo au eneo lolote lisiloruhusiwa. 

(3) Itakuwa ni wajibu wa kila mfugaji kuhakikisha kuwa 
sehemu anayotumia kufugia:- 

     (a) Inakuwa katika hali ya usafi wakati wote; 
     (b)Anakusanya uchafu wowote utokanao na wanyama 

kama vile kinyesi, manyoya na nyasi au mabaki ya 
vyakula na kwenda kutupwa kwenye dampo au 
kupelekwa shambani kama mbolea. 

 
  43.     (1) Itakuwa ni wajibu wa mmiliki wa nyumba za kulala wageni 

na Hosteli au nyumba za biashara kuhakikisha anapata 
kibali kutoka Halmashauri kabla hajaanza biashara. 

             (2) Endapo mmiliki hajakidhi masharti ya kiafya, Halmashauri 
inaweza kuzuia kibali cha kuendesha biashara ya hoteli 
au hosteli mpaka hapo mmiliki atakapokuwa amekidhi 
masharti ya kiafya yaliyotolewa na Halmashauri. 

               

(3) Kibali cha kuendeshea nyumba ya kulala wageni, 
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mgahawa, hoteli na hosteli kitatolewa baada ya 
Halmashauri kujiridhisha kuwa mahitaji yafuatayo 
yamezingatiwa:-  

(a)   Mwanga na hewa ya kutosha; 
(b)   Nafasi na vifaa vya kutosha; 
(c)   Uimara wa jengo; 
(d) Mfumo wa uondoshaji wa maji taka,  

vimiminika na taka ngumu; 
(e)  Usafi wa jumla wa jengo na vifaa vyake; 
(f) Utoshelezi wa vyoo na mabafu kwa jinsia  

zote; 
(g) Vifaa vya zimamoto; 
(h) Tanki la kuhifadhia maji safi; 
(i) Vyoo na bafu vimesakafiwa kwa vigae au 

marumaru na kuta zake zimewekwa vigae 
kiasi cha futi sita toka usawa wa sakafu. 

 44.  (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mhudumu wa nyumba za kulala 
wageni, bucha, vinyozi katika saluni za kike na kiume na 
wasusi katika saluni za kike na kiume kupima afya kila 
baada ya miezi 6 na watalipa ada ya upimaji wa afya kwa 
mujibu wa viwango vilivyoainishwa katika jedwari la 
Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbogwe. 

        (2) Itakuwa ni wajibu wa kila mhudumu wa hoteli, migahawa, 
mama na baba lishe, wauza matunda, baa, glosari, pombe za 
kienyeji, sehemu za kuokea mikate kupima afya kila baada 
ya miezi 3 na watalipa ada ya upimaji wa afya kwa mujibu 
wa viwango vilivyoainishwa katika jedwari la Sheria Ndogo 
za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe. 

 
              (2) Mmiliki yeyote atakaye mruhusu mhudumu yeyote 

kufanya kazi bila kupima afya yake atakuwa ametenda 
kosa. 

    
45.         (1) Afisa muidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia katika 

jengo lolote wakati wa saa za kazi kukagua utekelezaji 
wa Sheria Ndogo hizi.       
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 (2) Afisa muidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuagiza 
kufungwa kwa biashara yoyote au jengo ambalo 
halijakaguliwa au lililokaguliwa na kukutwa limekiuka 
kanuni na masharti ya afya. 

 
 
 
 
46.  (1) Halmashauri itatoza ada ya ukaguzi wa afya ambayo 

italipwa kwa mwaka kabla ya mwombaji kupewa 
leseni ya biashara. 

  (2) Viwango vya ada ya ukaguzi wa afya vitakuwa kama 
vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo za (Ada na 
Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe. 

                  (3) Ada ya ukaguzi wa afya italipwa kila mwanzo wa 
mwaka wa fedha wa Halmashauri, yaani mwezi Julai. 

                   (4) Mtu yeyote atakayeshindwa kulipa ada katika kipindi 
cha miezi miwili baada ya mwaka wa fedha kuanza 
atawajibika kulipa kiwango hicho pamoja na adhabu 
ya asilimia hamsini (50%) ya kiwango anachodaiwa. 

 
 
 
 

 
SEHEMU YA TISA 

UTUPAJI TAKA 
 
 47.               (1) Halmashauri itatenga eneo maalum kwa ajili ya 

kutupa taka (dampo) na kutoa huduma za uzoaji taka 
kwa malipo kutoka kwa wazalishaji hadi kwenye 
dampo. 

                   (2) Halmashauri itakuwa na jukumu la kuhamasisha 
uundaji wa vikundi jamii (CBOs) na kuvitambua na 
kuviwezesha kufanya shughuli za udhibiti wa taka 
ngumu pamoja na usafi wa mazingira baada ya 
kuingia mkataba na Halmashauri. 

 
48.  (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au 
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mpangaji au mfanyabiashara kuhakikisha kuwa 
ana chombo imara chenye mfuniko kwa ajili ya 
kuhifadhia taka ngumu kabla hazijachukuliwa na 
Halmashauri kwa ajili ya kwenda kutupwa. 

 
 (2) Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi kuhakikisha 

kwamba anatupa uchafu, taka, maganda ya 
matunda, mabaki ya vocha za simu katika vyombo 
maalum vilivyowekwa kwa ajili ya kutunzia taka 
katika maeneo maalum yaliyotengwa. 

 
  (3) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutupa taka 

au uchafu wowote au kuacha kuwepo takataka 
au uchafu kwenye nyumba, uchochoroni, 
kiwanja, mfereji wa maji ya mvua, barabara na 
maeneo ya nyumba au mahali popote 
pasipotengwa kwa shughuli hiyo. 

 
49. (1) kila mmiliki wa nyumba anatakiwa kuhakikisha 

kuwa ana karo la kuhifadhia maji taka na 
atawajibika kunyonya maji taka pale karo 
linapojaa. 

 
 (2) Ni marufuku kutitirisha maji au kuelekeza maji, 

kutoka vyooni, bafuni, karoni, baada ya kufua au 
kuosha vyombo kwenda barabarani, 
uchochoroni, mtoni, kwenye vyanzo vya maji, 
maeneo ya wazi, mfereji wa maji ya mvua au 
sehemu yoyote isiyotengwa kuhifadhi maji taka. 

 
  50.               (1) Itakuwa ni marufuku kwa kiwanda chochote kutoa au 

kusababisha kutoa uchafu wa aina yoyote, maji 
machafu au harufu mbaya na kusababisha kero kwa 
wakazi wa eneo la Halmashauri. 

 
 (2) Ni wajibu wa kila mwenye kiwanda kuhakikisha 

kuwa taka kama vile vumbi, maganda, moshi, 
kelele na takataka nyingine zinazoweza kuleta 
kero au adha kwa ujumla haziwafikii wala hazileti 
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madhara kwa binadamu na viumbe wengine hai. 
                       (3) Ni marufuku kuendesha shughuli za karakana, 

mashine ya kusaga na kukoboa nafaka, kuranda 
mbao, kukamua maji ya matunda, kuchomelea 
vyuma au kuendesha shughuli yoyote 
inayozalisha uchafu ambao unaleta athari kwa 
binadamu na viumbe wengine katika maeneo ya 
makazi ya watu bila kuzingatia taratibu za ujenzi 
na mipango miji. 

 
51.                (1) Halmashauri iatatoza ada ya uzoaji taka kwa kila 

kaya au mwenye jengo la biashara kwa viwango 
vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo za (Ada na 
Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe. 

                      (2) Ada ya kila mwezi italipwa kila tarehe 30 ya kila 
mwezi ndani ya mwezi husika na italipwa kwa 
Afisa Muidhiniwa ambaye atatoa stakabadhi ya 
malipo yatakayolipwa na atajaza katika regista ya 
wazalishaji taka. 

                      (3) Endapo mzalishaji taka atakuwa hajalipa ada ya 
mwezi, kufika tarehe tano ya mwezi unaofuata 
atakuwa ametenda kosa na atatozwa faini isiyozidi 
asilimia hamsini (50%) ya ada anayostahili kulipa. 

                      (4) Iwapo mzalishaji taka atashindwa kulipia gharama 
ya huduma ya uzoaji taka kwa kipindi cha miezi 
miwili mfululizo, Halmashauri itamchukulia 
hatua za kisheria ikiwa ni pamoja na kufikishwa 
mahakamani. 

 
52.       Halmashauri inaweza kuteua kikundi cha jamii au mtu binafsi 

kutekeleza majukumu yake chini ya Sheria Ndogo 
hizi. 

 
SEHEMU YA KUMI 

UJENZI NA MATUMIZI YA VYOO. 
 
53. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au mpangaji 

kuhakikisha kwamba nyumba yake ina choo safi, imara na 
madhubuti kwa matumizi ya wakazi wa nyumba hiyo na 
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kuhakikisha kinatumika wakati wote. 
      (2) Choo kinatakiwa kijengwe umbali wa mita 60 au zaidi kutoka 

kisima au chanzo chochote cha maji kinachotumika kwa 
matumizi ya nyumbani. 

 
54. (1) Halmashauri inaweza kumruhusu mtu binafsi, vikundi vya 

watu au taasisi kujenga vyoo vya umma katika maeneo 
ambayo Halmashauri itaona kuwa kuna haja ya kufanya 
hivyo. 

      (2) Vyoo hivyo vitamilikiwa na Halmashauri au kwa ubia na 
wajenzi na vitakuwa ni vya kulipia kama itakavyokuwa 
imeelekezwa na Halmashauri katika mkataba wake na 
mawakala wake watakaopewa kusimamia vyoo hivyo. 

 
      (3) Itakuwa ni wajibu wa mtu, kikundi, taasisi yenye lengo la 

kukutanisha watu kwa madhumuni ya ujenzi, Sherehe au 
sehemu yoyote ambayo itakutanisha watu kwa muda maalum 
endapo eneo hilo halina choo cha kudumu kujenga vyoo kwa 
matumizi ya wakati huo kwa idhini na usimamizi wa 
Halmashauri. 

 
     (4) Kila mmiliki wa jengo la biashara atatakiwa kujenga vyoo 

viwili vyenye viwango vinavyokubalika chini ya Sheria Ndogo 
hizi kwa ajili ya matumizi ya jinsia ya kike na kiume. 

 
 
55. (1) Endapo katika ukaguzi wa afya itagundulika kuwa nyumba 

yoyote haina choo au choo kilichopo kimejaa au hakifai kwa 
matumizi ya binadamu Afisa Muidhiniwa atatoa ilani ya siku 
30 kwa mmiliki wa nyumba au mpangaji akukamilisha 
masharti ya kurekebisha hali hiyo. 

 
      (2) Bila ya kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha kwanza, 

Halmashauri inaweza kuamuru nyumba au jengo lisitumike 
kwa shughuli za makazi au biashara hadi hapo hali hiyo 
itakapokuwa imerekebishwa. 

 
56.(1) Endapo Afisa muidhiniwa atagundua kuwa, eneo alilolikagua 

lina kero yoyote atatoa ilani ya siku saba kwa mmiliki wa 
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nyumba, mpangaji au mtu yeyote anayehusika akimtaka 
kuondoa kero hiyo. 

     (2) Mtu yeyote atakayeshindwa kutekeleza masharti ya Ilani 
aliyopewa ndani ya muda ulioainishwa kwenye ilani atakuwa 
ametenda kosa. 

 
57. (1) Halmashauri inaweza kumteuwa mtu yeyote mwenye ujuzi wa 

masuala ya afya na mazingira kuwa mkaguzi kwa ajili ya 
kufanya ukaguzi wa usafi katika eneo la Halmashauri. 

      (2) Mkaguzi atakuwa na uwezo wa kutoa adhabu ya papo kwa 
papo kwa mtu yeyote atakatekutwa amechafua mazingira 
kwa kutupa takataka mahali popote pasiporuhusiwa. 

 (3) Faini itakayotozwa na mkaguzi haitazidi Tshs. Elfu hamsini 
(50,000/=) 
 
58. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo:- 

(a) Atamzuia au atajaribu kumzuia Afisa Muidhiniwa 
asitekeleze  wajibu  wake chini ya Sheria Ndogo hizi; 

(b) Atamshawishi mtu au kikundi cha watu kumzuia Afisa 
Muidhiniwa asitekeleze wajibu    wake chini ya Sheria 
Ndogo hizi; 

(c) Atamwaga takataka katika mtaro wa maji ya mvua, 
uchochoroni au mahali popote hadharani au katika eneo 
lolote la wazi bila idhini ya Halmashauri; 

       (d)  Ataendesha biashara ya pombe ndani ya nyumba ya makazi; 
 (e)   Atatiririsha maji machafu barabarani au katika eneo la 

nyumba ya jirani; 
       (f) Ataosha magari, kufua, kunyweshea mifugo na kukoroga 

dawa za mimea ndani ya mito, mabwawa, lambo au ndani ya 
chanzo au kisima kinachotumika kwa matumizi ya 
binadamu; 

       (g) Atauza vyakula vilivyopikwa barabarani au nje ya majengo  
mengine; 

 (h) Atafanya matengenezo ya magari, pikipiki na 
mitambo,kuendesha shughuli za viwanda katika maeneo ya 
wazi,makazi, barabarani, uchochoroni au katika maeneo 
yasiyotengwa kwa shughuli hizo bila kuzingatia taratibu za 
mipango miji; 

 (i) Ataanzisha na kufungua karakara katika majengo au majumba 
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au maeneo ya makazi; 
(j) Ataenda haja ndogo au kubwa hovyo barabarani, 

uchochoroni,   upenuni au mahali popote ambapo sio chooni; 
(k) Atashindwa kuhifadhi chakula kwenye kabati safi la kioo.   
(l)  Atapangisha au kuishi kwenye nyumba isiyokuwa na choo. 

 
59. Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa 

ametenda kosa na iwapo atapatikana na hatia kama hakuna 
adhabu maalum iliyoainishwa katika kifungu atatozwa faini 
isiyopungua Tshs. Elfu hamsini (50,000/=) na isiyozidi laki tatu 
(300,000/=) au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili (12) 
jela au adhabu zote yaani kifungo na faini. 

 
 
  

                                                       
 
 
 
                                            
 
 
 
 
                                                        
                                               JEDWARI 
 Chini ya kifungu cha 51 Sheria Ndogo za (Hifadhi, Afya na Usafi wa 

Mazingira) za  Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbogwe, 2014 

 
             

HALMASHAURI YA WILAYA YA MBOGWE 

     ILANI YA KUONDOA KERO 

Ilani hii imetolewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo za(Hifadhi,afya na 

usafi wa mazingira ) za Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe ,2014. 
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SEHEMU “A” 

Ndugu .................................................... wa kijiji cha 
..................................unaarifiwa kwamba katika ukaguzi wa 
....................................................... uliofanyika tarehe..............mwezi 
wa ...........................mwaka ......................... katika nyumba yako ya 
................................... Biashara/kuishi/kutolea huduma/ kiwanja 
iliyopo eneo la .......................................... kumekutwa 
machukizo/kero/Uchafu  kama ifuatavyo:- 
1)................................................................ 
2) ............................................................... 
3) ............................................................... 

 
SEHEMU “B” 

Kwa ilani hii unaamuriwa kurekebisha /kuondoa/kusafisha kwa:- 

1)................................................................ 
2) ............................................................... 
3) ................................................................ 
 

SEHEMU “C” 

Unapewa muda wa siku .......... tangu siku ya kupokea ilani hii, 

unatakiwa kutekeleza yote yaliyoelezwa katika sehemu “B” ya ilani 

hii , kushindwa kwako kutekeleza ndani ya muda uliopewa 

Halmashauri italazimika kukuchukulia hatua kali za kisheria bila 

kulazimika kukupa taarifa nyingine. 
.................................................... 

                                                                        JINA:  
                                                         

Afisa Muidhiniwa. 
 

IMETOLEWA NA:-                                                 IMEPOKELEWA NA:- 

Jina: ............................                                                                              Jina: ............................. 
Sahihi:  .......................                                                                              Sahihi: .......................... 
Wadhifa: ...................                                                                               Wadhifa: ....................... 
Tarehe:......................                                                                                Tarehe:  ......................... 
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Nembo ya Halmashauri imewekwa katika Sheria Ndogo hizi kwa 
kuzingatia Azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Halmashauri uliiofanyika 
tarehe 04 mwezi 08 mwaka 2014, Mbele ya: 

ABDALLAH IDD MFAUME, 
Mkurugenzi 

 Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe.  
 

VINCENT BENEDICTO BUSIGA, 
                                                                                                       Mwenyekiti  
                                                                         Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe 

 
 

NAKUBALI, 
 

Dodoma,                                                     MHE. MIZENGO P. PINDA (MB.) 
          3 November, 2015                                                      Waziri Mkuu 
 
  
                            


